Tìm kiếm bài viết theo id

Một vài dòng tâm sự đến anh em cái mà người ta gọi là Thiên Đường nước Mỹ ...

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi Thích Bốn Lù, 28/3/13.

ID Topic : 6544535
Ngày đăng:
28/3/13 lúc 16:00
  1. HP_NGUYEN'S Thành Viên Cấp 4

nuawxowr mỹ làm vài năm thì có tiền mua được nhà còn ở sài gòn cày chết mẹ với muacs lương 6tr thì tiêu còn ko đủ nói chi mua nhà

2. gaosilver Thành Viên Cấp 4

Ok,trả lời bạn nhé . Khi ở Việt Nam có bằng ĐH,bạn cần dịch thuật sang tiếng anh để nó không bắt bạn học highschool lại khi bạn đăng kí học chương trình cao đẳng hay đại họcVà chương trình MBA của bạn sẽ được trường bạn đăng kí học xét duyệt xem bạn đủ khả năng học không bằng 1 bài test

Ok , bạn học bất kì chương trình nào,môn học nào bạn đều được Finance aid cho dù bạn có học nghề đi chăng nữa bạn vẫn được FAid khi bạn đã có permanent resident card hay còn gọi là thẻ xanh

Vâng chương trình ESL ko bắt buộc hoc,trình độ TOIEC HAY TOEFL không được tính khi bạn ở Mỹ, bạn sẽ làm 1 bài test xem bạn có khả năng vượt qua các lớp ESL hay ko để theo chương trình cao đẳng hay đại học ( ESL có 4 lớp ) vượt qua lớp 4 bạn sẽ đủ khả năng AV để học chương trình chính thức của nó. mình nghĩ khá dễ cho những bạn giỏi tiếng anh ở VN

Xin hết

3. nguyenquynhan Thành Viên Cấp 1

nước mỹ chỉ là thiên đường với người có tiền thôi,còn không có tiền thì ngược lại

4. KhiCon5s Thành Viên Cấp 2

Nếu Financial Aid mà bạn nói là Pell Grant khoảng $5500 1 năm thì có bằng cử nhân trở lên sẽ ko được nhận đâu...

5. Sean1 Thành Viên Cấp 3

@gaosilver : cảm ơn bài viết rất bổ ích về thông tin nước Mỹ của bạn. Sẵn tiện bạn cho mình xin email làm quen luôn nhé.

6. thedestroyer208 Thành Viên Mới

Vậy VN là thiên đường cho những người ko có tiền hả bro ^^

7. steven130 Thành Viên Cấp 6

[h=1]Phil Collins - Another Day In Paradise - Một ngày nữa ở thiên đường (American)[/h][video=youtube;Qt2mbGP6vFI]http://www.youtube.com/watch?v=Qt2mbGP6vFI[/video]

8. meoconhayngu1981 Thành Viên Kim Cương

Bốn à, Nguyễn ở quán mới mất rồi đó!

9. yesyes.vn Thành Viên Mới

Mình cũng đang băn khoăn ko biết có nên qua đó ko,bạn của ông xã làm ở đây là 1 cv tốt,kỹ sư,bác sĩ có.Thế mà qua đấy lại làm culi trong nhà hàng,còn công việc mình thì được biết bên ấy nghề này lương khá cao.Cũng đang băn khoăn,nhưng vn sao mà chế độ an sinh tệ quá1

10. Sagoon Thành Viên Cấp 5

hix sao bạn không gọi điện thoại trực tiếp mà lại ghi trong topic thế này, chia buồn :sad:

11. mr.aloner Thành Viên Cấp 1

Đến giờ cũng đã gần 1 năm ngày em rời xa tôi với mục tiêu là phải học thật giỏi không để chuyện tình yêu chen vào làm chắn con đường tương lai định cư ở Mỹ của em....Ngày trước chị em 1 người tốt nghiệp loại giỏi trường đại học y dược thành phố hồ chí minh từ bỏ gia đình và bạn bè sự nghiệp để sang đất Mỹ học và làm lại từ đầu, thân gái 1 mình chịu bao tuổi nhục chua chát, thấy gia đình chủ nhà ăn "ghẹ" ngon quá (chủ nhà là ông bà trong họ) muốn ngồi xuống ăn chung theo lời mời lắm, nhưng trể giờ làm. Rồi còn những lúc đi làm chui thấp thỏm lo sợ bị đuổi về khi làm cho 1 thằng người Việt Nam, nó biết cô ấy làm chui đã không thương còn hăm dọa là cảnh sát sẽ bắt nữa...thiết nghĩ có đáng không đối với 1 tiểu thư gia đình cực kì giàu có bên này.....Bây giờ đến "em" nữa, "em" đã và rồi sẽ từ bỏ tất cả kể cả anh người em yêu nhất để qua đấy....nổi đau đớn lớn nhất của cả cuộc đời anh là nhìn thấy người anh yêu thương phải khổ, chia tay 1 năm rồi anh cũng đã có người mới rồi anh biết việc mình nên làm bây giờ là hoàn thành tốt trách nhiệm của mình chứ không phải ngồi thơ thẩn vì em nhưng anh không thể ngăn được tiếng lòng của mình luôn thầm gọi tên em và dõi theo em từng phía sau trên bước đường đời.

12. XÍCH THỐ 5s Thành Viên Cấp 4

Ở VN nóng quá,khí hậu lại thất thường.Muốn tìm 1 nơi mát mẻ hơn.Ai rước mình đi Canada mình lấy làm chồng liền :beauty::shame:

13. horizonsplendid Thành Viên Cấp 2

Nhà mình bên đó mở 1 tiệm giặt đồ nên cũng khá nhàn hạ, cũng chưa cảm nhận được hết tất cả các thành phần giai cấp của mỹMột vài dòng tâm sự đến anh em cái mà người ta gọi là Thiên Đường nước Mỹ ...

14. Kaon Thành Viên Cấp 4

Sắp phỏng vấn đi, mà giờ còn đang lo sốt vó sợ bị đánh rớt, không đi được, trong khi bác chủ thớt có điều kiện qua thì lại than thở đủ điều. Chuyện đời sao nó ngang trái quá.

15. alamacoi Thành Viên Cấp 4

mới qua thì shock là phải rồi ,

nói hơi khó nghe thì những ai lười biếng , và khiêm tốn về tài năng thì sống ở việt nam có nhiều cơ hội thành công và dễ chịu hơn nước Mỹ.

còn ai siêng năng , chịu khó thì nước Mỹ mới đúng là thiên đường .

vì vậy mình ko thích qua mỹ sống .

Một vài dòng tâm sự đến anh em cái mà người ta gọi là Thiên Đường nước Mỹ ...Một vài dòng tâm sự đến anh em cái mà người ta gọi là Thiên Đường nước Mỹ ... - 1Một vài dòng tâm sự đến anh em cái mà người ta gọi là Thiên Đường nước Mỹ ... - 2

16. lee.nhan ƸӜƷ may mắn ƸӜƷ

Mình người Việt và lại là dân nhập cư không phải dân bản địa + giao tiếp kém , khả năng nghề nghiệp ko đủ đáp ứng , lười biến ( quen cái nhàn rỗi ở VN ) , cộng lại tất cả là khả năng thích nghi kém !

Cho dù bạn có trình độ hay được du học và tốt nghiệp tại các trường ĐH danh tiếng nhất nước Mẽo thì bạn cũng chỉ dừng lại mức độ Trung Bình hoặc Khá ( rất hiếm ) để có thể đủ điều kiện thích nghi và có cuộc sống Mỹ ( thiên đường ) như mọi người hằng mơ ước !

Còn các nạn nhân tị nạn vượt biên do bị chiến tranh hóa nên họ không thể nào có đủ điều kiện để mà kiếm được giấc mơ Mỹ . Họ đa số là gia đình của quân nhân , cảnh sát , hoặc còn tuổi ăn tuổi học thì lấy đâu ra kiến thức + nghề nghiệp để mà có cuộc sống Mỹ ( họ la nạn nhân của chiến tranh >"< )

Muốn có giấc mơ Mỹ bạn phải nổ lực học ... học nữa ... học mãi mà phải học giỏi ( học vẹt như VN thì miễn bàn ) may ra kiếm được việc làm lương cao . Và hãy gạt bỏ hết các tư tưởng bao cấp và tính bầy đàn của người Việt .

Đó là chuyện ở xứ Mẽo ! Còn đối với mình thì Saigon vẫn mãi mãi là đầu tàu kinh tế và là nơi có cuộc sống và cách kiếm tiền dễ nhất mà bất cứ lao động nào cũng có thể sống và thích nghi được !

P/s Anh em hay chê VN kiếm tiền ko đủ sống nên cố gắng học thật giỏi để ra nước ngoài kiếm nhiều $$$ hơn nhưng tất cả là sai lầm lớn hết . Để mình ví dụ :

Anh A học khoa QTKD tốt nghiệp tại VN ra đi làm thì mức lương khởi điểm 15-20tr/th ( học hết khóa này khoản 300-400 củ )

Chi phí sinh hoạt mỗi ngày 200k bao gồm ăn uống cafe xăng cộ cho nhân viên kinh doanh , 1th khoản 6tr . Tiền điện + nước + ga + nhà cho một căn hộ trung cấp khoản 6tr-7tr mỗi tháng . Đối với anh A thì đây đúng là giấc mơ mà mọi người đều phải ngước nhìn .

Ngành ngân hàng. Đứng đầu danh sách lương cao ở Việt Nam có thể nói đến ngành ngân hàng với mức lương trung bình vào khoảng 22,4 triệu đồng/tháng của nhân viên Vietcombank trong năm 2011. Đây chính là mức lương kỷ lục trong ngành ngân hàng tại Việt Nam.

Ngành dầu khí của tổng tập đoàn dầu khí Việt Nam (PVN) cán đích thứ 3 với lương trung bình trong năm 2011 lên tới 16,2 triệu đồng/người/tháng, tăng 7,5% so với năm 2010. Kiểm toán Nhà nước cũng đã công bố mức thu nhập bình quân của cán bộ toàn công ty mẹ EVN trong năm 2010 với mức lương trung bình là 13,7 triệu đồng/tháng.

Ngành tiếp viên hàng không. Thu nhập bình quân của tiếp viên hàng không luôn gây sự tò mò của mọi người. Theo đó, mức lương 20-30 triệu/tháng của tiếp viên hàng không đã khiến đông đảo người lao động thèm muốn. Ngoài ra, một khoản lợi nhuận không nhỏ mang đặc thù của ngành này cũng được tiếp viên hàng không tận dụng triệt để, đó là khoản lợi nhuận sản sinh từ việc buôn bán hợp pháp các loại hàng hóa xách tay

Còn anh B , anh C , anh D ... du học và tốt nghiệp tại mẽo , làm việc , sinh sống tại các nước bản địa :

Bằng cấp của kỹ sư máy tính. Theo số liệu thống kê, ngành kỹ sư máy tính cán đích vị trí thứ 2 được cho là bằng cấp tốt cho công việc tương lai.

Mức lương trung bình họ phải trả cho sinh viên tốt nghiệp ngành này là 109 000 USD (tương đương 2,88 tỷ đồng, trung bình 190 triệu đồng/tháng), đứng thứ 6 trong danh sách 35 nhành nghề tốt nhất xét về mức lương trong cuộc khảo sát. Cơ hội việc làm dành cho các nhà kỹ sư máy tính vào khoảng 22% trong khoảng 2010 – 2020.

Bằng cấp của kỹ sư về điện, nhà vật lý cũng như chuyên viên kinh tế cũng nằm trong top 10, tất cả đều có mức lương trung bình nhiều hơn 110 000 USD mỗi năm (tương đương 2,309 tỷ đồng, trung bình 192 triệu/tháng).

Bằng thạc sĩ quản trị kinh doanh
    (MBA) cũng có thể mang về cho bạn mức lương trung bình 6 con số, nhưng vì triển vọng tăng trưởng nghèo nàn nên nó không nằm trong top 10. Không phải tất cả bằng thạc sĩ đều có một viễn cảnh nghề nghiệp tươi sáng hoặc một mức lương khủng. Lấy những bằng thạc sĩ trong những lĩnh vực thư viện, khoa học thông tin, Tiếng Anh, âm nhạc hay giáo dục đều có thể có ích nhưng cay đắng “Mức lương trung bình cho những bằng cấp như vậy đều dưới 63 000 USD (tương đương 1,3 tỷ đồng), và cơ hội nghề nghiệp thì không được kỳ vọng sẽ tăng đáng kể trong những năm tới”.

Đa số lương anh em thấy rất cao so với tiền Việt ^^~ ( đa số họ nghĩ vậy khi thấy các con số quá khủng ) nhưng mọi người có biết tiền đầu tư để du học và tốt nghiệp đối với người Việt dùng tiền Việt là con số rất lớn so với cái TB của dân bản địa Mỹ hay không . ( hàng tỷ vnđ để tốt nghiệp khóa học )

Khi họ làm việc lâu dài tại các nước TB phát triển này thì các chi phí sinh hoạt đều được tín theo tỷ giá $$$ ( nếu tỷ giá vnđ thì khối anh Việt nam là tỷ phú Mỹ ) dẫn chứng chi phí sinh hoạt hằng ngày chủ thớt cũng đã liệt kê quá rõ ( anh em có thể xem ở trang đầu )

Lời kết : cho dù sống hay làm việc bất cứ nơi nào cũng đều như nhau , còn nếu muốn có cuộc sống hoàn mỹ thì bạn phải luôn luôn đứng trên mọi người !

Mình lỡ sinh ra và lớn lên tại VN nên mình không muốn đi đâu hết . Đang cố gắng thực hiện giấc mơ Việt ^^~

Kiếp sau thì mình chỉ muốn được sinh ra tại các quốc không có chiến tranh và phải có thật nhiều nhiều phụ nữ đẹp Một vài dòng tâm sự đến anh em cái mà người ta gọi là Thiên Đường nước Mỹ ... ( giấc mơ nhỏ nhoi )

17. dungcj Super Moderator Thành viên BQT Super Moderator

Chủ topic đúng đang ở bên USA vì thế bài viết này có giá trị đó, ở gần long beach

Địa chỉ: 22001 Quận Loudoun
    Thành phố: Ashburn
    StateProv: VA
    Bưu chính: 20147
    Quốc gia: Hoa Kỳ

18. Sagoon Thành Viên Cấp 5

mình nghĩ qua Mĩ là để mang thiên đường về cho người thân ở VN, ví dụ như mình là con mình sẽ qua Mĩ làm lụng cực lực để gửi tiền về lo cho ba mẹ được hưởng 1 cuộc sống đầy đủ an nhàn hạnh phúc tại VN, nếu mình là ba hoặc mẹ mình sẽ muốn cho tương lai con cái sau này được hưởng nền kinh tế tiên tiến, một xã hội có mức sống cao hơn, vì thế không phải cứ sướng là vui, đôi khi niềm vui nằm ở việc nhìn thấy người thân gia đình mình hằng ngày được ấm no hạnh phúc thì dù mình làm cực cỡ nào mình cũng không mệt được, phải không mọi người :smile:

19. Enter 5s Thành Viên Cấp 6

--bạn viết rất hay nên mình sẽ up mọi topic ủng hộ bạn

20. truongflying Thành Viên Cấp 3

Mình thích cách suy nghĩ của bạn, mình chỉ cảm thấy hạnh phúc khi người thân gia đình mình sống hạnh phúc!