Tìm kiếm bài viết theo id

nhờ AE và mod cho lời khyên

Thảo luận trong 'Linh tinh' bắt đầu bởi kiencon123, 17/7/18.

ID Topic : 9181369
Ngày đăng:
17/7/18 lúc 18:27
  1. kiencon123 Thành Viên Bạch Kim

Tuổi tham gia:
    14
    mình có đấu giá 1 cái laptop khi winner (B) sang nhận hàng thì cũng chê máy cũ nhưng giá trị đấu rất thấp so với giá thị trường thì hoàn toàn hợp lý đi
    nhưng mình có nói là ko hoàn toàn bắt B nhận - check máy ok thì cứ lấy vì hàng này thanh lý lỗ và B cũng đồng ý lấy
    và mình cũng có giới thiệu cho B có 2 loại với giá 4t7 và 5t5 có lấy đưa B xem hẳn hoi

đến hôm nay B đòi trả máy mình ko chịu vì đã dặn B xem kỹ trước khi lấy chỉ góp ý bù tiền lấy máy khác
    nhưng B lại nói mình lừa đảo( sợ mình hét giá để bán , trong khi mình báo giá ngay hôm B đến lấy máy thì hét kiểu gì , nói mình làm ăn ko bền , trong khi đã nói rất kĩ trước khi bán)

mình tự cry mình luôn. bán lỗ còn mang tiếng. nguyên xóm nó đồn
    winner xác nhận thử mình nói sai chữ nào ko để ae còn phán xét
    ridofu

2. bluesun3001 Customer Support Thành viên BQT Super Moderator

- Bạn cung cấp link đấu giá mà @ridofu đã win. Và đợi phản hồi từ winner.

3. kiencon123 Thành Viên Bạch Kim

4. bluesun3001 Customer Support Thành viên BQT Super Moderator

- Mình thấy bạn ghi rõ là ngoại hình chỉ 90% rồi. Winner muốn trả máy vì lý do gì? Đợi @ridofu phản hồi thôi.

5. ridofu Thành Viên Cấp 4

Dear Mod.
    Đầu tiên là mình xin lỗi vì mình có sai ở chỗ chấp nhận lấy máy ngày hôm trước dù chủ thớt có nói 0 cần lấy. Nhưng vì đang cần laptop làm việc nên mình nghĩ lấy tạm rồi còn nói chủ thớt là lấy rồi mai mốt đợi đấu con khác ngon hơn thì đổi dùng sau vậy.
    Dù rằng trong topic đấu giá chủ thớt mình có yêu cầu máy là HDD good. Vì mình dã từng win và lấy máy bên chủ thớt 3 cái trc đó. Có 1 cái HDD vàng và 2 tháng sau die phải đi mua hdd thay. Và hôm check thấy HDD báo vàng 2 lỗi. Lúc đó thật sự ko muốn lấy xíu nào.
    Lúc check máy vì nghĩ cũng chỗ quen và có bao test 7 ngày nên cũng không test hay check gì nhiều ngoài kiểm tra cái hdd và xem sơ ngoại hình rồi về. Lúc xem ngoại hình có thấy 1 vết nứt dưới đáy máy. Mình vẫn chấp nhận lấy máy.
    Nhưng khi về nhà thì thấy màn hình máy bầm và sáng vài chỗ. Xem kỹ lại thì phần viền màn hình có bể và 2 cái team Ihome store dán chồng lên nhau và rách chỗ bể đó. Mình mới thấy ko hài lòng về máy và chiều nay gọi hỏi ý chủ thớt nguyên văn : "a nhân hả? Em là Huy lấy con toshiba hôm trước đây. Chắc là anh cho em tra lại cái máy nha." Chủ thớt "ok" chỉ thoại đơn giản như thế có thể có thêm vài từ kính ngữ hay cảm thán khác.
    Thế nhưng khi qua tiệm thì chủ thớt bảo chỉ cho đổi máy khác bù tiền chứ ko cho đổi ngang hoặc trả lại. Thật sự lúc đó mình khá bất ngờ và khá tức. Vì nghĩ cũng là khách quen từng lấy máy và từng die hdd mà ko hề phàn nàn chủ thớt ngoài call hỏi mua hdd khác thay. Vậy mà chủ thớt bảo đổi máy bù tiền.
    Tâm lý nói chung của mình nói thẳng ra là chẳng quan tâm và chẳng nhớ đến cái giá chủ thớt nói lúc đầu khi lấy máy gì cả. Vì đó là giá bán của chủ thớt và chủ thớt có thể nói bao nhiêu tùy thích và mình ko có căn cứ để so sánh. Nên bảo mình từ giá máy win đấu giá phải bù tiền theo giá máy bán của chủ thớt là vô lý. Mình ko đồng ý nên có nói đi nói lại câu chủ thớt kinh doanh thì cần giữ uy tín.
    Đến lúc căng thẳng vì trao đổi qua điện thoại mà ko giải quyết được gì trong khi mình chuẩn bị về quê. Lúc đó chủ thớt vẫn 1 mực chỉ đồng ý đổi máy bù tiền và báo giá máy 95% là 4.3tr như giá đang đấu giá và mình đồng vì cũng chẳng có sự lựa chọn nào cả. Mình đồng ý gởi máy lại chị hàng xóm rồi tiền bạc tính sau. Chủ thớt có nói mình có thể đấu giá con khác win và bù tiền lấy con đó.
    Nhưng chị chủ quán đóng cửa sớm ko gửi được máy nên mình báo chủ thớt là mình về cuối tuần xuống lại sg sẽ đổi máy. Chủ thớt ok.
    Câu chuyện tới đây là hết.

6. ridofu Thành Viên Cấp 4

Lúc đó mình còn nói chủ thớt là mình đồng ý trả máy ko nhận tiền.mai mốt đấu giá con nào vừa ý thì cần tiền và bù trừ sau. Lúc sau chủ thớt mới đồng ý hoặc như thế hoặc đổi máy.

7. Xem thêm bình luận
  8. kiencon123 Thành Viên Bạch Kim

1. đã nói đổi là sẽ đổi cho anh. yên tâm ko phải lo gì cả

đăng lên là giải thích cho rõ và cho đỡ tức vừa về tới nhà người ta bu vô hỏi lừa đảo ai mà ngta qua nhà la lối.bà chị bán quán ko dám nhận vì thấy to tiếng chứ ngta bán tới 6-7h tối. mình bán mấy năm nay từ nam ra bắc chưa có ai phàn nàn gì. chẳng lẽ lừa đảo a cái máy cho mất uy tín
    hàng thanh lý là cắt lỗ bởi vì nhập nguyên lô sẽ có đẹp xấu rồi về phân loại ra. nên nó sẽ có khiếm khuyết vài chỗ ko đẹp do vận chuyển và thời gian, phản quang thì máy nào chạy lâu sẽ bị hết,nhiều dòng thông dụng thì thay màn bán mới. còn dòng này đặc biệt ko có màn thay, nên mới thanh lý, mới cần a check kĩ. và giá của nó giảm gần 40% giá e bán và phải 60% giá cửa hàng bán( cái này a có thể tự check so sánh giá bằng gg)

2. lúc đầu nghe đt là do đang đi xe tưởng khách nào trả máy( luôn mất phí) thì mình ok thôi. nhưng đó là bán lẻ làm sao áp dụng với hàng thanh lý đc. bất kì cửa hàng nào cũng thế ko đổi trả vs hàng thanh lý

còn đổi máy e ko tính phí a đồng nào. mà a còn đổi ngang máy đẹp thì e cũng k hỗ trợ đc thì e từ chối thôi> bảo e làm ăn k bền> pó tay tiếp

cuộc đt sau nghe ra mới hiểu ý a là trả máy lấy tiền e mới giải thích là đổi trả bù tiền chứ ko phải đổi trả hoàn tiền như a nghĩ

a lỡ chạy qua mình vẫn du di giải thích đổi máy bù tiền lên máy đẹp nhưng a ko chịu >a sợ kê giá( trong khi e đã báo giá từ hôm trước chứ ko phải sau khi a đòi trả) a bảo e làm ăn k bền>thì mới xảy ra to tiếng sau này a mới chịu bù tiền chứ k fai ngay từ đầu e đề nghị a ok luôn thì ae vẫn vui vẻ.

nhiệm vụ e bán thì e báo giá, a ko nhớ thì cũng ko thể quay lại nói e kê giá và từ chối bù tiền đc

đây vài khách hàng bên e. ngta chủ động báo bù tiền máy + phí đổi trước để mình vui vẻ hỗ trợ chứ k ai đòi đổi ngang hoặc trả lại ngang hết

nhờ AE và mod cho lời khyênnhờ AE và mod cho lời khyên - 1nhờ AE và mod cho lời khyên - 2
    nhờ AE và mod cho lời khyên - 3

9. ridofu Thành Viên Cấp 4

Nói chung việc báo giá bán thế nào mình ko để tâm đơn giản là nói miệng múa mép bán hàng cho vui làm sao lấy đó làm thước đo?
    Trong khi bắt minhf đang giá win đấu giá đồi bù theo giá bác bán làm sao mình đủ tin tưởng là giá đó phù hợp?
    Ttong khi máy về phát hiện thêm đủ thứ lỗi như thế việc yêu cầu trả máy là đủ điều kiện!
    Lúc ở cửa hàng mình chỉ trao đổi điện thoại với bạn. 100% ko nói thêm lời nào nên hàng xóm nghe sao thì bạn cũng nghe thế nên ko có gì là phải bất ngờ thêm. Bạn có thể hỏi họ xem mình có nói thêm nửa lời nào khác ngoài nói chuyện điện thoại ko?
    Chốt lại.
    1. Mình trả máy hoàn tiền vì máy quá nhiều lỗi và bể vỡ. Ngoại hình này thì ko thể gọi là 90% được.
    2. Đổi máy 95% giá 4.200k (giá khởi điểm và chẳng ai bid). Yêu cầu ngoại hình 95%. Màn hình đẹp ko bầm ko phản quang. HDD good và chât lượng máy tương xứng 95% như bạn cam kết.
    Nhờ Mod xem xét hỗ trợ.

10. ridofu Thành Viên Cấp 4

Còn việc mình nói ko đồng ý đổi máy vì ko tin tưởng giá bạn báo cũng như việc ép đôit bù tiền là có cơ sở.
    Rõ như việc bạn báo giá mình 4tr7 trong khi giá khởi điểm hôm nay của bạn là 4tr2.
    Vậy việc yêu cầu mình đồi bù theo giá bạn có phù hợp ko?
    Trong khi rõ ràng là máy phát hiện thêm nhiều lỗi và bể vỡ. Ngoại hình có đúng là 90% ko?

11. kiencon123 Thành Viên Bạch Kim

Ngta báo giá thì a bảo múa mép???
    Kinh tế thị trường giá do thị trường quyết định chứ đâu phải do e quyết định mà e tự diễn đc. GG để làm gì hay a nghĩ e thao túng đc tất cả cửa hàng kê giá lên cao?
    E nghĩ a đủ minh mẫn để tìm khỏi sợ e gài hàng a

Hàng có nhiều loại giá nó khác . A đòi máy 95% hoàn hảo mà giá thấp thì làm sao cung cấp đc.

Ai cũng như a win máy cũ giá thấp xong chê đòi đổi máy đẹp sao đc

Hàng lựa giá 55 để dành giao cửa hàng e cũng đâu khùng đem lên sàn để lấy bạc cắc lỗ

Trong khi đã lấy từng cây ra cho a xem vào hôm đầu tiền a vẫn chọn máy 36( a xác nhận có chuyện này hay ko cho mod biết)!!!!

Chờ ý kiến mod góp ý hộ

Còn việc e có báo giá cho a ko? xác nhận cho mod biết!!!!!! . Còn việc a bảo quên hay ko nhớ thì e chịu

12. ridofu Thành Viên Cấp 4

Dear Mod,
    Theo quy định đấu giá thì khi nhận hàng không đúnh tình trạng bider có thể cry lại chủ thớt. Việc đồng ý nhận hàng là lỗi của em. Tuy nhiên đó không phải là hết trách nhiệm của chủ thớt. việc tình trạng máy không đúng mô tả thì e vẫn có quyền khiếu nại.
    Vậy nên việc phát hiện thêm nhiều lỗi, máy nứt bể, ngoại hình tệ hơn 90% như chủ thớt cam kết, hdd lỗi, màn hình bầm.... vv... là đủ cơ sở để em cry và yêu cầu chủ thớt hoàn trả tiền.
    Việc ép đổi máy khác theo giá bán chủ thớt là không hợp lý.
    Vậy nên em vẫn đưa ra 2 hướng giải quyết như bên trên. MOD xem xét và đưa ra quyết định.
    Việc chủ thớt báo giá em máy 95% là 4tr7 trong khi giá hôm qua chủ thớt đấu giá là 4tr2 đủ để nói về việc báo giá của chủ thớt là ko đáng tin cậy.
    Và nếu máy 95% thì việc yêu cầu những điều kiện trên là hoàn toàn hợp lý. Vì tránh trường hợp chủ thớt viện lý do là những khoản trên không có trong điều kiện ban đầu và lại đưa máy màn hình bầm, hdd vàng thì sẽ lại chẳng giải quyết được gì.
    Mod xem xét giúp.

13. ridofu Thành Viên Cấp 4

https://www.5giay.vn/threads/toshib...0m-end-23h59-18-7-18.9180730/#post-1058121815

Link đấu giá hôm qua của chủ thớt. Giá khởi điểm 4200k.
    Không ai bid.
    Em đồng ý bid và đổi máy nếu đúng tình trạng và đúng yêu cầu.
    Còn không thì trả máy hoàn tiền vì máy không đạt chất lượng và ngoại hình 90%. Máy nứt, vỡ thì không thể nào là 90% được.

14. bluesun3001 Customer Support Thành viên BQT Super Moderator

- Ở đây mình thấy chủ yếu là 2 bên hiểu nhầm nhau vài vấn đề. Mình chỉ nhắc đến 2 trường hợp:
    1- Chủ topic lưu ý, trong topic mình không thấy bạn nhắc đến thời gian bao test/ bảo hành... đó là điều kiện buộc của topic đấu giá. Ngoại hình bạn ghi là 90% xấu tự nhiên, không rơi rớt, va chạm nhưng nếu thật tế bị bể, gẫy thì đó là lỗi của bên bạn. Theo luật winner có quyền trả hàng và nhận lại 100% số tiền win. Vì đây là đấu giá chứ không phải bán hàng mà tính tỉ lệ đổi bù của shop. Nếu máy đúng như mô tả mà winner muốn đổi máy thì bạn có quyền thu phí phát sinh.

Trường hợp lỗi của shop mà bạn không hoàn tiền sẽ bị quy vào lỗi đấu giá hàng kém chất lượng sẽ bị xử lý nặng đó.

2- Winner bạn có quyền trả hàng nếu máy không như mô tả. Hoặc bạn phải bù tiền theo yêu cầu của shop nếu máy đúng như mô tả mà bạn muốn đổi máy đẹp hơn hoặc thay đổi option (hdd, ram, vga...)

15. bluesun3001 Customer Support Thành viên BQT Super Moderator

- Note: Winner có thể mang máy đến vp 5giay để các Mod thẩm định có đúng như mô tả của shop không? Phí thẩm định 50k/ sản phẩm

* Phí 2 bên tự thương lượng.

Chỉnh sửa cuối: 18/7/18
  16. ridofu Thành Viên Cấp 4

Chân thành cảm ơn SM đã có hướng dẫn cụ thể. Không biết VP 5s mình có làm việc chủ nhật không? Vì mình đang ở quê CN mới xuống lại sg.
    Nếu chủ thớt không đồng ý cho mình trả lại máy thì CN mình mang máy nhờ SM thẩm định như hướng dẫn trên.
    Thân,

17. kiencon123 Thành Viên Bạch Kim

A cứ zoom lên chụp rồi đăng lên cho mọi người xem thôi
    Máy bị rớt bể nó khác hoàn toàn với nứt do nhựa cũ thì trừ 10% là hợp lý và a cũng đã chấp nhận lấy thì k thể quy ra để trả ( lỗi 1)
    Màn hình chỉ bh khi sọc hoặc ko lên chứ : bụi, điẻm chết dưới 5 điểm. Phản quang do máy cũ là ng dùng tự ktra. Làm gì trong quy định bh ( lỗi 2)
    Nếu e im giấu đi thì nó khác vẫn cho a ktra đầy đủ giờ a nói như chưa hề ktra máy
    Hdd a cũng chấp nhận e cũng nói a suy nghĩ kĩ ko ép lấy (lỗi 3)

Bất kì phát sinh nào khác e xin xử lý triệt để
    A muốn thẩm định thì ok thôi
    Giờ chỉ chờ mod quyết định trả hoặc ko trả chứ k đổi máy nữa

Tổng hợp lỗi 1-2-3 winer đã thấy và chấp nhận mang về sao giờ đòi trả

18. bluesun3001 Customer Support Thành viên BQT Super Moderator

- VP không làm việc ngày CN.

- @ridofu xác nhận vài vấn đề sau: có phải bạn đã thấy khuyết điểm khi test máy mà vẫn đồng ý nhận? Shop vẫn đồng ý nếu bạn không nhận máy lúc đó?

- @kiencon123 bạn cần nêu rõ ưu nhược điểm của sản phẩm, chụp hình chi tiết khuyết điểm, bao test, bảo hành ntn khi tạo đấu giá bạn nhé.

19. kiencon123 Thành Viên Bạch Kim

A trực tiếp ktra máy rồi mới đưa tiền
    A phải có trách nhiệm với việc mình làm chứ giờ đổ hết cho e sao đc
    Có phải mình gd ngoài đường hay gì đâu.
    Trong khi a còn nợ 50k đòi 2 lần nhưng k đưa mình cũng ngại im luôn. Chứng tỏ winner ko phải là suy nghi chưa kĩ khi lấy máy

Bonus
    Cho e hỏi mod nếu winner đã thấy nứt và hdd vàng nhưng đồng ý lấy thì làm sao là lỗi của e đc.

20. kiencon123 Thành Viên Bạch Kim

Thật sự lúc chụp e cũng ko thấy nứt
    Vì nhựa nứt + màu đen của máy ko nhìn ra
    Lúc winner chỉ e mới thấy cũng ngại nên nói a coi bỏ qua đc thì nhận ( chờ winner xác nhận khúc này)

21. ridofu Thành Viên Cấp 4