Tìm kiếm bài viết theo id

Đọc báo Nước văn minh.

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi HiepSiSiTinh, 22/8/19.

ID Topic : 9391050
Ngày đăng:
22/8/19 lúc 17:04
  1. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

Thằng cháu bạn mình có 4 bằng đại học đang phải làm tiếp thị thực phẩm chức năng đây .

loc9000 and 7800II like this.
  2. 7800II Thành Viên Kim Cương

Người bên ngoài thì nhìn vào cứ nghĩ là làm nhà nước ngon lắm, thực tế cũng có chứ ko phải là ko, nhưng phần còn lại thì nghèo bỏ bu thì chả ai lấy mấy người đó để đánh giá, nói như lão @Mr.Karamello nói ở trên là lương thì thua công nhân, thợ hồ, nhưng nhìn vào rất chi là công sở, sang trọng, thanh lịch và sang chảnh

3. TUAN_VU Thành Viên Cấp 5

Thảm quá vậy bác. Hay là cháu nó khiêm tốn nói giảm nhẹ thực tế cháu nó làm GĐ toàn miền Nam thực phẩm chức năng.

7800II, ruaden4 and HiepSiSiTinh like this.
  4. TUAN_VU Thành Viên Cấp 5

Có mâu thuẫn bác ạ.
    1. Chê đất nước kém phát triển, nhưng khi làm việc lại thích làm cho công ty nhà nước vì làm ù ù cạc cạc, không quan tâm năng suất vẫn không mất việc. Chẳng sợ bị đồng nghiệp cạnh tranh năng suất. Khỏi sợ thất nghiệp.
    2. Nhà nước muốn phát triển môi trường ktế cạng tranh lành mạnh, công nhân có năng suất cao thì cổ phần hóa thoái vốn nhà nước, lúc đó các bác đi làm lại sợ mất việc vì tư nhân họ không dễ như nhà nước.
    Túm lại là luôn muốn có việc đi làm nhẹ nhàng, không bao giờ bị sa thải, làm sìu sìu ển ển vẫn OK không bị xét nét , nhưng lương phải cao.
    => Đúng mô hình XHCN: làm theo năng lực hưởng theo nhu cầu rồi còn gì. hic hic....

Cứ bảo sao bên Sing, bên Nhật nước nó phát triển đến thế... bên đó không có chuyện dễ dãi như công ty nhà nước ở VN, chủ Nhật nó còn độc tài gấp bao nhiêu lần chủ công ty VN. Công nhân léng phéng là cho nghỉ việc. Công nhân Nhật vào nhà máy làm như trâu, cày bừa như robot chứ chẳng chơi, phè phè cà phê... như VN.
    Cái gì cũng có giá của nó.

joh.le, 7800II and ruaden4 like this.
  5. Cá Mập chiên xù Thành Viên Kim Cương

Bác hơi bị nhầm ở câu này.Đấy là khi tiến lên CNCS mới đc vậy (theo lý thuyết),còn CNXH thì làm theo năng lực hưởng theo lao động,có nghĩa là bác trồng đc bình quân 30kg lúa/tháng thì chỉ đc ăn xài trong phạm vi đó thôi.Muốn ăn thêm thì phải đi mượn nợ!

TUAN_VU, 7800II and ruaden4 like this.
  6. choixongjong Thành Viên Vàng

Ờ, giờ mới hiểu nhiều ông nhu cầu cao hay chạy qua...mượn bà hàng xóm. Thì ra là...chánh chị Nước văn minh.

7. HiepSiSiTinh Thành Viên Kim Cương

8. TUAN_VU Thành Viên Cấp 5

Ah, thế hả bác. Em lý luận chính trị còn kém... hiểu nhầm cái XHCN với CNCS mất rồi.
    Thanks bác.

7800II and Cá Mập chiên xù like this.
  9. ruaden4 Thành Viên Bạch Kim

Em cứ đến giờ học Chính trị Mác-Lê là lăn ra ngủ, không thì cũng đánh caro cho qua cơn buồn ngủ. Nên đến giờ vẫn còn ngu ngu ngơ ngơ đây.

10. loc9000 Thành Viên Cấp 6

Tại nó còn thiếu cái bằng lòng nữa, cái bằng này nó quan trọng lắm

11. 7800II Thành Viên Kim Cương

ơ thế à, đó giờ em cứ tưởng XHCN với CNCS là một chớ, chết thật

TUAN_VU, ruaden4 and HiepSiSiTinh like this.
  12. Cá Mập chiên xù Thành Viên Kim Cương

Chết thật,thế trước bác qua môn Triết học Mác-Lê kiểu gì nhỉ?
    CNCS là đỉnh cao phát triển của loài người,lúc ấy của cái thặng dư ,phục vụ đầy đủ mọi yêu cầu trong cuộc sống vật chất & tinh thần của con người.Lúc đó là TG đại đồng, mỗi đêm bác có thể yên tâm ôm "rau" ngủ khỏi cần đóng cửa mà ko lo bị trộm cướp...
    À,nếu bác bị bx úp sọt thì là chuyện khác,cái này ko có trong lý thuyết!

TUAN_VU, HiepSiSiTinh and 7800II like this.
  13. 7800II Thành Viên Kim Cương

Em cũng chả biết em qua bằng cách nào nữa, có khi là do nghe theo thằng bạn, khi vào thì thi cứ đưa đất nước thành quốc gia anh hùng, đường lối kiểu gì cũng phải là đường lối đúng đắn, coi tổ quốc như là nhà, coi các vị lanh tự như ông tổ... Có lẽ nhờ thế mà qua

14. Cá Mập chiên xù Thành Viên Kim Cương

Hồi xưa tớ đi chuyên ngành Sử - CT.Học ca chiều từ 12h30,hôm nào mấy tiết đầu môn Sử còn đỡ,chứ 3 tiết đầu môn CT,gặp bà "tiến sĩ gây mê" thì xác định ngủ ít nhất 1/3 lớp.May năm cuối gặp đúng ông thầy chuyên đc thỉnh giảng các lớp của cốp to nên đi thực tế rất hay +mấy chuyện thâm cung bí sử nên bọn tớ mới "sống sót" qua kỳ thi tốt nghiệp.
    Thật ra,môn triết học rất hay nếu đc giảng viên dạy kiểu tư duy + trực quan sinh động,chứ gặp GV dạy kiểu giáo điều thì chán òm,ko ngủ mới lạ!

TUAN_VU, ruaden4 and 7800II like this.
  15. 7800II Thành Viên Kim Cương

Tới h tui em nói chuyện với nhau vẫn hay chọc "mày nói như thế là ko biện chứng" những nói thiệt tới h vẫn ko biết biện chứng là j

16. Cá Mập chiên xù Thành Viên Kim Cương

Đơn giản: Biện chứng= lập luận trên cơ sở khoa học,có logic.
    Ví dụ bác tuyên bố cực kỳ hùng hồn trong box này là bác rất chung thủy vs vợ.Đây là câu nói ko biện chứng vì bác có cả vườn rau để xơi,trong khi AE đều có thể dẫn chứng kèm ảnh minh họa sự thật ngược lại hoàn toàn.

17. 7800II Thành Viên Kim Cương

từ hồi quen bác, em vỡ ra đc nhiều điều

loc9000 and Cá Mập chiên xù like this.
  18. Cá Mập chiên xù Thành Viên Kim Cương

Từ lúc quen bác,tớ cũng ngộ ra 1 điều: có 2 loại rau thực vật & rau động vật (loại rau duy nhất trên TG chỉ có giống cái & luôn tươi xanh mơn mởn!)

ruaden4 and loc9000 like this.
  19. ruaden4 Thành Viên Bạch Kim

Em giống y chang luôn. Cứ đến giờ kiểm tra sử, em chỉ cố nhớ ngày tháng, còn nội dung thì phang đại: quân ta đại thắng, tiêu diệt được rất nhiều địch, bla bla gì đó. Tối thiểu cũng được 5 điểm.
    Còn giờ Triết: Các Mác, Lênin luôn luôn đúng. Còn nhớ 1 lần thi cuối kì môn Triết lúc ĐH. Em chỉ đăng ký học lại nên chả đi học ngày nào. Đến ngày đi thi, vừa xong giờ học Quân sự là chạy vội đi thi Triết, đọc cái đề xong quăng bom tùm lum. Kết quả, em được 4,5 điểm, còn thằng bạn siêng đi học thì 1 điểm. Tuy cả 2 cùng rớt nhưng thằng bạn nó cáu lắm, học cho lắm còn không bằng điểm thằng cưa bom.

7800II and Cá Mập chiên xù like this.
  20. choixongjong Thành Viên Vàng

Ờ, vỡ gì thế [théc méc, théc méc] Nước văn minh.
    Lenin bẩu rèng :"học, học nữa, học mãi. Rớt...học lại" Vậy mới đúng chất Lê nin ítNước văn minh. - 1

7800II and ruaden4 like this.