Tìm kiếm bài viết theo id

Sẽ còn nhiều người đau khổ vì cái chợ hóa chất Kim Biên

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi nguoianhyeu, 22/10/17.

ID Topic : 8983993
Ngày đăng:
22/10/17 lúc 21:04
  1. nguoianhyeu Thành Viên Vàng

Tuổi tham gia:
    14
    Nữ kế toán trường quốc tế bị tạt axit trên đường
    22/10/2017 19:56 GMT+7
    TTO - Ngày 22-10, Cảnh sát điều tra Công an Q.2 (TP.HCM) đã lập hồ sơ và đang điều tra truy xét những đối tượng liên quan vụ tạt axit vào mặt chị Võ Thị D.H. (46 tuổi, ngụ P.Tân Thới Hiệp, Q.12).

Sẽ còn nhiều người đau khổ vì cái chợ hóa chất Kim Biên
    Chị Võ Thị D.H đang được theo dõi điều trị tại Bệnh viện Chợ Rẫy TP.HCM - Ảnh: NGỌC LOAN

Theo thông tin ban đầu từ cơ quan công an, chị H. là kế toán của một trường quốc tế trên đường Nguyễn Văn Hưởng (P.Thảo Điền, Q.2).

Lúc 18h20 ngày 20-10, sau khi tan giờ làm việc, chị H. lấy xe máy từ trường chạy về nhà. Khi chị đang chạy xe máy trên đường Nguyễn Văn Hưởng, đến một bãi đất trống (khu phố 6, P.Thảo Điền, Q2) thì một xe máy chạy phía sau vượt lên bên phải chị. Rồi một người trên xe đó hất chất lỏng vào mặt (bên phải) của chị H. khiến chị bị bỏng rát hai mắt, sau đó lan ra khắp người.

Sau đó, chị H. được người dân đưa đi cấp cứu.

Hậu quả, theo ghi nhận ban đầu của công an, chị H. nghe nói được nhưng hai mắt không nhìn thấy, tay không viết được chữ.

Theo công an, chị H. cho biết chị chưa có gia đình, hiện với cha mẹ tại quận 12. Chị không mâu thuẫn với bất kỳ ai và từ trước đến nay chưa nhận được bất cứ lời đe dọa nào.

Bác sĩ Trần Văn Khoa, Khoa Phỏng - Phẫu thuật tạo hình Bệnh viện Chợ Rẫy (TP.HCM), cho biết khoa cấp cứu tiếp nhận bệnh nhân khoảng 19h30 ngày 20-10. Bệnh nhân bị bỏng axit 11% vùng mặt, hai tay, hai đùi. Bệnh nhân còn bị bỏng kết, giác mạc độ 4 và da mi hai mắt do axit, bỏng da độ 3 do axit.

Hiện tại bác sĩ chuyên khoa mắt và chuyên khoa bỏng đang phối hợp điều trị cho bệnh nhân. Hướng điều trị là chống nhiễm trùng, chăm sóc vết thương. Khi bệnh nhân đỡ hơn sẽ cắt những phần da hoại tử và ghép da cho bệnh nhân, tiên lượng về điều trị mắt và da rất khó khăn.

Tại Khoa Phỏng - Phẫu thuật tạo hình, chị H. cho biết chị làm kế toán cho nhiều công ty, trường quốc tế. Hiện chị đang làm làm kế toán của một trường quốc tế tại Q.2 được khoảng 6 tháng.

Buổi chiều xảy ra vụ việc, chị tranh thủ về sớm để dạy giáo lý tại một nhà thờ ở Q.12. Khi trên đường về thì bị tạt axit. Chị đã dừng xe và gọi điện thoại cho người nhà báo tin bị nạn và nhờ người dạy giáo lý giùm chị. Sau đó, trên khuôn mặt đau rát, hai mắt mờ dần và không thấy được gì.

Chị được người dân đưa vào một bệnh viện tại Q.2 và tiếp tục chuyển đến Bệnh viện Chợ Rẫy (TP.HCM).

Bị tạt axit nhầm?

Theo gia đình chị H. chị sống hiền lành, chưa mâu thuẫn vơi ai, không nợ nần, không có tình cảm với ai nên không hiểu tại sao lại bị tạt axit. Chỉ là thời gian qua, chị có chút áp lực trong công việc kế toán.

Trong khi đó, một đồng nghiệp của chị H. chia sẻ, chị H. hiền lành, sống và làm việc rất hòa đồng. Khi biết tin chị bị tạt axit, nhiều người cho rằng chị bị tạt axit nhầm.

TrungLH thích bài này.
  2. nguoianhyeu Thành Viên Vàng

Cái chợ này là trung tâm của nguồn gốc thực phẩm độc hại.

Ko hiểu sao nghe nói là thành phố đang có kế hoạch di dời,xây 1 chợ riêng.Thiệt hết biết.

Hóa chất tràn lan,mua bán như rau.

Lạc Hoa Lưu Thủy thích bài này.
  3. đừng ban nửa nha Thành Viên Cấp 4

Ai cũng chửi cái chợ này nhưng ko có nó rất nhiều người sẽ chạy mướt mồ hôi để kiếm nguyên liệu SX. Đâu phải cả cái chợ toàn là bán đồ độc hại. Rất nhiều mặt hàng được phép bán,nhưng người mua đem về sử dụng ko đúng liều lượng,ko đúng cách để thu lơi bất chính cho mình.

Người ta dời khu chợ hóa chất để quản lý vì chợ này bán nhiều hóa chất dễ cháy .Giống như bán xăng,gas phải tránh xa khu dân cư thế thôi. Còn việc người mua đem về bảo quản và sử dụng thế nào lại là chuyện khác. Mua axit vềđể tạt người khác cũng giống như mua bình xăng, gas về đốt nhà hàng xóm vậy . Ko mua được chỗ này họ cũng sẽ mua được chỗ khác .

Giống như phân bón,thuốc BVTV bất cứ người dân nào làm nông nghiệp cũng dùng đến. Nhưng có người lạm dụng liều lương,thời gian,cách sử dụng mới có chuyện rau cải,trái cây nhiễm độc hay dư lương thuốc ,phân bón. Ai đời mới phun thuốc 2-3 ngày sau lại thu hoạch hay lấy phân ure mà đi ướp cá....

Theo tôi nghĩ bản thân hóa chất,phân bón,thuốc BVTV và cái chợ ko có lỗi(ngoài những loại thuốc ngoài danh mục cho phép). Lỗi nằm ở chỗ người ta mua vềsử dụng nó như thế nào ,mục đích gì thôi.

Chỉnh sửa cuối: 23/10/17
  4. loc9000 Thành Viên Cấp 6

Cái chợ không có tội, hóa chất cũng không có tội, chỉ có người sử dụng sai mục đích mới có tội. cấm chợ này thì sẽ có chợ khác, nhu cầu sử dụng hóa chất còn là còn có người bán.

5. dungcj Super Moderator Thành viên BQT Super Moderator

Hoá chất có ghi rõ dùng để làm gì, quan trọng khi sử dụng có đúng mục đích hay ko mà thôi

Vd: người bán dao thái đồ, bán kéo cắt vải, bán gậy golf... bán xe hơi... người sửa dụng dùng sai mục đích làm hung khí và khủng bố... chủ thớt đổ hết tội lên mấy người bán thứ đó à?

6. vuhoanggiang Thành Viên Vàng

bác đổ thừa cho cái chợ là sai hoàn toàn...cái này là do bản chất côn đồ của một bộ phận lớn dân ta...đọc tiêu đề nhớ lại cái clip xe hơi vượt trái sai tông con bé học sinh chạy ngược chiều còn đăng đàn dạy cảnh tỉnh thiên hạ...haiz

7. choixongjong Thành Viên Vàng

Ờ, nhiều người cứ cho mình đúng. Thích phán như thánh

8. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

Nếu nghĩ rộng hơn thì sẽ là như thế này các bác ạ: nó giống như " thuốc tạo nạt" mà hôm trước mình có nói Salbutamol, là loại thuốc dùng để chửa trị nhiều căn bệnh nhưng đưa qua thực phẩm thì có thể gây chết người, đó là do chúng ta dùng sai chức năng như anh DungCJ nói ở trên, cái gì cũng có cái lợi và cũng có cái hại nếu không dùng đúng mục đích. Trở lại cái chợ Kim Biên cũng thế, Acide dùng nhiều trong nhành nghề khác nhau, không có là không được và còn nhiều loại hóa chất khác nữa dùng trong công nghiệp, nông nghiệp....nên không thể nào cấm một khi luật đã cho phép người dân được buôn bán trong 1 số ngành nghề nhất định.Có cái là không thể quản lý tuyệt đối được, vẫn còn kẻ hỡ để người ta dùng sai mục đích mà thôi.
    * Có cái này là mình ủng hộ tuyệt đối : Dùng acid để hảm hại người khác thì phải xử ngang như tội Cố ý giết người và phải có hình phạt nặng nhất có thể : từ 20 năm đến chng thân hay tử hình để răn đe !

9. nguoianhyeu Thành Viên Vàng

Ủa vậy mấy pác nghĩ hóa chất muốn bán sao thì bán à.

1 tiểu thương biết chút ít về hóa chất là bán được.

Tui có xem 1 phim Mỹ về chế tạo hàng đá,muốn mua hóa chất cực kỳ khó nhé : anh phải cung cấp rõ ràng danh tính ,mục đích,số lượng rồi mới được mua.Còn thành phần bán phải là 1 công ty,có kê khai loại hóa chất rõ ràng và phải có nhân viên là người có chuyên môn cao.

Còn cái chợ Kim Biên,mua hóa chất dễ như mua rau.

Cứ đổ lỗi cho người xấu,vậy sao ko kiểm soát chặt chẽ đi ? Ra đường biết đứa nào tốt hay xấu mà bán.Mong chờ vào Lương Tâm con người à ??? Kakaka.Mấy pác sống thế kỷ nào vậy ?

Tốt hơn hết bây giờ là dẹp hết.Làm lại từ đầu.Kiểm soát chặt hơn.

^Fat_Cat^ and Abercrombie X like this.
  10. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

Ai nói cũng hay, cũng giỏi, nhưng làm rồi mới thấy nó như thế nào. TV ngày nào cũng nói về chuyện mấy con Heo từ khi trong chuồng cho tới khi tới tay người tiêu dùng, bao nhiêu biện pháp, bao nhiêu kiểm tra, kiểm soát các kiểu, nào là gắn chip , đeo vòng...nhưng con buôn họ lách tới lách lui cũng lọt hết.Nếu bạn có kế sách hay, bạn có thể đề xuất lên Sỡ Công thương, biết đâu bạn sẽ được trọng dụng không chừng !

11. nguoianhyeu Thành Viên Vàng

Cứ cái kiểu :

hóa chất ko có lỗi,con người mới có lỗi

Vậy
    - súng đạn ko giết người,chỉ có người giết người -> cho phép bán sú..ng

- mại dâm ko lỗi mà còn giúp người ta kiếm sống --> hợp thức hóa mại dâm

- cờ bạc ko làm người ta tan nhà nát cửa,nó còn giúp người ta có cơ hội làm giàu --> vậy pháp luật cho phép chơi nhé.

Cứ như vậy thì tôi nghĩ chúng ta đang quá chiều chuộng bản thân hơn là thích được ép vào nề nếp.

Eistein đã từng nói : tôi ko thông minh hơn người khác,chỉ qua là tôi thấy được phía trước cành cây là cong,còn người khác thì ko thấy được điều đó.

^Fat_Cat^ thích bài này.
  12. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

Bạn nói có cái đúng nhưng cũng có cái không suy nghĩ:
    1) Súng đạn: do Mỹ là 1 nước sản xuất nhiều nhất thế giới và những tay tài phiệt của Mỹ đa số đều có dính líu đến buôn súng nên bao nhiêu đời Tổng Thống Mỹ muốn cấm nhưng không sao cấm nỗi.TT John F Kenedy ăn 2 viên đạn vào đầu có nguồn tin cũng vì chủ trương cấm buôn bán súng. Sự việc đến nay 54 năm mà vẫn trong vòng bí mật và cho đến ngày 26 tháng 10 năm 2017 mới hết thời hiệu bí mật để công bố. Trong lịch sử nước Mỹ 1 đống tai to mặt bự ăn đạn Martin Luther King, Robert Kenedy, Ronal Reagan, Abraham Lincoln Đó là lý do chính không thể cấm.
    2) Mại dâm, cờ bạc...có từ hàng trăm, hàng ngàn năm, biết là không cấm được nhưng cho tới năm nay Quốc Hội vẫn còn tranh cãi về vấn đề cho hay không cho.Đạo đức của mổi dân tộc không phải nước nào cũng như nước nào và lại càng không phải cứ hể theo cái gì nước mạnh làm là mình làm theo.

13. nguoianhyeu Thành Viên Vàng

chuyện nhỏ mà anh.Tôi đã từng nói tôi theo chủ nghĩa dân tộc.Dân tộc tôi là trên hết.Tôi sẵn sàng đưa ra ý kiến đóng góp cho bộ Công Thương.

Nói để sau này tốt,để sau này thế hệ sau được phát triển thì Nên Nói.

Tôi đâu phải thuộc dạng hèn nhát.Có những việc tôi đã làm cực kỳ khó.Nhưng rồi cũng xong thôi.

Anh làm tôi nhớ tới thằng nhân viên của tôi.Khi đón 90 khách Vip của Belgium xuống sân bay,tour trị giá 900.000 USD mà Giám Đốc đã dày công giành được.

Khách ra và để giỏ xuống để chúng tôi kiểm kê.Lúc đó sân bay quá đông.Vừa kiểm kê vừa quan sát đồ.

6 người,mỗi người đếm 1 con số khác nhau.Riêng thằng nhân viên đó cứ chắp tay ra sau,đi lại đi lại nói : khó lắm,đếm ko được đâu.Nó cứ lãi nhãi câu đó.

Tôi mới nói : dm,mày cứ lãi nhãi hoài như vây thì có xong việc ko ? Việc thì bắt buộc phải làm mà cứ nói vậy khi nào mới xong.

Rồi con bé bên điều hành tour cũng vậy.Nó cứ than : trời ơi mệt quá....Tôi mới nói : thay vì em cứ ngồi đó than vãn.

Thử làm theo cách anh : cứ làm đi,đừng than vãn,em sẽ thấy thời gian than vãn làm mất đi 30% thời gian công việc.Nhiều quá thì cứ nghỉ ngơi đi.

Kể từ đó ko thấy nó than tiếng nào.

Thay vì cứ nói : nói thì dễ ,làm mới khó....

Xin hỏi anh : anh ko đi thì làm sao thấy con đường Sáng ? Anh ko thử thì làm sao biết mình sai ?

À,vào năm 2009,tôi có được dữ liệu của 1 công ty Mỹ và tôi thấy được có 1 công ty chuyên nhập bánh kẹo xá của trung cẩu về đóng gói lại bán trong siêu thị.Tôi đã viết đơn nặc danh tới quản lý thì trường của khu vực mà công ty đang đặt.

Vậy được chưa anh ?

^Fat_Cat^, Abercrombie X and TrungLH like this.
  14. nguoianhyeu Thành Viên Vàng

tất nhiên tôi nói là tôi đã suy nghĩ kỹ.Cái tốt mình học,cái xấu phải bỏ.Tôi đâu có nói nước mạnh làm thì mình làm theo.

15. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

hahaha có gì đâu mà nỗi nóng dữ thế bạn ! Hoan nghênh bạn có những ý kiến sáng suốt, tài hơn người.Mình quả thật là kính phục, tuy nhiên thay vì gõ gõ ở đây, bạn nên gửi lên báo hay lên 1 chổ nào đó xứng đáng hơn so với cái tài của bạn...nếu chỉ dùng trong cái Box tám này thì mình e tài sức của bạn sẽ mai một phí đi !

16. nguoianhyeu Thành Viên Vàng

tôi đang chia sẻ thông tin và muốn gieo điều tốt đẹp cho anh em trên đây.Vì tôi biết,anh em trên đây đa số trên 30 tuổi.

1 lứa tuôỉ rất tốt để chúng ta nghĩ về điều tốt và dạy điều tốt cho con ,cháu hay người quen của mình.

Còn đám kia...nói bằng thừa.Toàn là Thánh mà.Cái công ty tui nói ở bình luận trên 3 năm sau nó mới phá sản vì lúc đó siêu thị làm gắt hơn nhờ tay tụi nước ngoài đầu tư chứ ko phải là nhờ mấy Thánh đó.

^Fat_Cat^ thích bài này.
  17. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

Bạn hơi bi quan đấy, nếu cái đám kia nó toàn là Thánh như bạn nói thì giờ này chắc bạn không có cơ hội mà ngồi gõ gõ đâu mà chắc đang trong hốc bà tó hay kinh tế mới nào đó thôi Sẽ còn nhiều người đau khổ vì cái chợ hóa chất Kim Biên
    Bạn đưa ra 1 cái đề tài...người ta bảo à rằng thì là vầy vầy...nếu không đồng ý, bạn có thể phản biện bằng các đưa ra ý kiến chi tiết của bạn, chứ nếu bạn chỉ nói mẹ toàn mấy thằng ngu lên lảnh đạo.. bạn không đưa sáng kiến cụ thể, bạn chửi người ta ngu, vậy ý bạn muốn thay đổi người khôn chứ gì, bạn đã chuẩn bị nhân sự mới hay chưa ? Người ta làm gì cũng có mục đích chứ chửi hoài có nói lên gì đâu nè Sẽ còn nhiều người đau khổ vì cái chợ hóa chất Kim Biên - 1

18. nguoianhyeu Thành Viên Vàng

khỏi cần anh nói,có cơ hội tôi cũng làm viên chức NN rồi.Vấn đề là 1 mình tôi có làm gì được ko ? Tôi trước đây tính học nghành cảnh sát bên pháp y đó.kakaka

Anh thấy ông Đoàn Ngọc Hải chưa ?

vậy còn anh ? Tốt hơn ko,Hay là thích chỉ trích,dè bỉu người khác ,theo cái kiểu : mày ngon mày làm trước đi.kakaka.

Abercrombie X thích bài này.
  19. TrungLH CÓ LƯƠNG TÂM & CÓ TRÁCH NHIỆM

oh bạn lại suy bụng ta ra bụng người rồi ! mình đọc mấy cái đoạn bảo nói là điều hành gì gì, Belgium gì gì, mình thấy rất đáng kính phục nên mới nói cái tài của bạn mà chỉ xài ở đây thì quá phí và cũng chẳng khác nào vịt nghe sấm, cho nên mình mới nói sao bạn không dùng nó mà tiến thân có phải hay hơn không, đó là sự thật từ tận đáy lòng, hà cớ gì bạn nỗi xung vại ? Ông Đoàn Ngọc Hải đâu có dính gì trong đây đâu và ổng cũng đâu có vô Box bà 8 này hồi nào ? tự dưng bạn lôi người có ý tốt với bạn vô này nọ là không tốt đâu đó Sẽ còn nhiều người đau khổ vì cái chợ hóa chất Kim Biên

20. nguoianhyeu Thành Viên Vàng

ủa em nói ông Hải ở đâu là ý
    - trước hết là cảm ơn tình cảm pác dành cho em đã khuyên em nên cống hiến thế nào
    - thứ 2 là em đang chỉ cho pác hiểu rõ hơn về câu : 1 con én ko làm nên màu Xuân.

Còn suy bụng ta ra bụng người thì em ko dám so với pác.Em tập gym lâu nên bụng em xẹp lép.Có được cái ngực vơí vai thì to chà pá.Pác nói suy bụng người ra ngực hay vai ta thì em công nhận.kakaka

TrungLH thích bài này.