Tìm kiếm bài viết theo id

Tẩy tế bào chết body – bí quyết giúp phái đẹp sở hữu body sáng mịn

Thảo luận trong 'Thời Trang - Mỹ Phẩm' bắt đầu bởi ngochien55, 2/8/22.

ID Topic : 9693691
  1. ngochien55 Thành Viên Mới

Tuổi tham gia:
    1
    Tẩy tế bào chết body – bí quyết giúp phái đẹp sở hữu body sáng mịn
    01
    Th8

Đều là con gái, mình hiểu rõ ai cũng mong muốn sở hữu một làn da đẹp không tỳ vết, tuy nhiên, nếu không chịu khó tìm hiểu thì mục tiêu sở hữu làn da mịn màng sẽ mãi chỉ là ước mơ. Theo kinh nghiệm chăm sóc da lâu năm của mình, để có thể ‘nâng cấp’ nước da thành công, điều quan trọng nhất các bạn cần chú ý chính là tẩy tế bào chết body thường xuyên, đừng nên chạy theo các xu hướng làm đẹp cấp tốc.

• Tầm quan trọng của tẩy tế bào chết
    Tẩy tế bào chết thường xuyên giúp da dễ thở hơn

Tẩy tế bào chết body – bí quyết giúp phái đẹp sở hữu body sáng mịn - 1

Skincare bằng phương pháp tẩy tế bào chết giúp phòng ngừa các vấn đề về da.

Cũng như da mặt, mỗi ngày, làn da bảo vệ cơ thể chúng mình đào thải ra ngoài vô số những tế bào chết. Nếu không được làm sạch thường xuyên, đây sẽ trở thành nguyên nhân đầu tiên dẫn đến các vấn đề về da, chẳng hạn như bít tắc lỗ chân lông gây mụn. Hơn nữa, khi thời tiết trở nên nóng bức, mồ hôi và dầu tiết ra càng nhiều, nếu không được làm sạch thường xuyên, làn da đang ‘ngộp thở’ vì tế bào chết sẽ càng dễ dàng bị nhiễm khuẩn, gây nên các vấn đề về da đấy!

Bước chăm sóc da quan trọng nhất, giúp các dưỡng chất thẩm thấu sâu vào trong tầng lớp biểu bì

Tẩy tế bào chết body – bí quyết giúp phái đẹp sở hữu body sáng mịn - 2

Đây là bước đệm giúp dưỡng chất thấm sâu vào từng lớp biểu bì.

Theo những gì mình tìm hiểu được, tầng tầng lớp lớp bụi bẩn và da chết chính là nguyên nhân hàng đầu ngăn chặn các dưỡng chất thẩm thấu và nuôi dưỡng làn da. Chính vì vậy, nếu không chăm chỉ tẩy sạch lớp tế bào chết trên body, bạn sẽ không tài nào cải thiện được tình trạng da xỉn màu, ‘khó chiều’ mặc cho sản phẩm skincare có đáng giá bao nhiêu đi nữa.

Xem thêm:

Đây là ‘cánh tay đắc lực’ hỗ trợ chúng ta trong công cuộc trị mụn và ngăn ngừa mụn

Tẩy tế bào chết body – bí quyết giúp phái đẹp sở hữu body sáng mịn - 3

Mụn lưng sẽ không còn là vấn đề nếu bạn biết cách chăm da đúng cách.

Hẳn bạn nào cũng như mình, sợ nhất là mụn lưng, vì đây là vấn đề khó điều trị dứt điểm nhất. Đặc biệt đối với những bạn vừa tập tành skincare, vẫn chưa nắm rõ quy trình chăm sóc da hiệu quả. Vì vậy, các bạn nên chăm tẩy tế bào chết thường xuyên để khắc phục tác nhân gây nên các vấn đề về da, giúp da da mịn màng hơn, khỏe khoắn hơn.

• Quy trình tẩy da chết cơ thể tại nhà
    Mỗi bạn nữ sẽ có phương pháp tẩy da chết khác nhau tùy theo tình trạng da. Dưới đây sẽ là danh sách tổng hợp các bước tẩy tế bào chết cho body đầy đủ nhất dành cho các bạn vừa bắt đầu học cách skincare hoặc đang muốn nâng cao hiệu quả làm sạch da nhé.

Bước 1: Làm ấm cơ thể

Tẩy tế bào chết body – bí quyết giúp phái đẹp sở hữu body sáng mịn - 4

Làm ấm cơ thể giúp lỗ chân lông giãn nở.

Để có thể tẩy sạch từng tế bào chết hoặc bụi nhờn bị tắc trên da, bạn cần phải làm ấm da mặt để các lỗ chân lông giãn nở, giúp các hoạt chất dễ dàng thấm sâu và phát huy công dụng nhé. Lưu ý quan trọng, bạn phải dành thời gian tắm rửa toàn bộ cơ thể với nước ấm. Đặc biệt, dành thời gian ngâm khuỷu tay, khuỷu chân, đầu gối và gót chân để các vùng da ở đây mềm hơn, dễ dàng tẩy tế bào chết hơn.

Bước 2: Làm sạch cơ thể

Tẩy tế bào chết body – bí quyết giúp phái đẹp sở hữu body sáng mịn - 5

Làm sạch cơ thể là bước đệm tăng hiệu quả cho quá trình tẩy tế bào chết body.

Hãy vệ sinh bề mặt da sạch sẽ bằng sữa tắm để chuẩn bị cho quy trình làm sạch sâu tiếp theo. Theo kiến thức skincare mà mình góp nhặt được, đây là bước quan trọng để đảm bảo các hoạt chất có thể phát huy tác dụng sâu mà không bị cản trở bởi quá nhiều bụi bẩn, mồ hôi đấy.

Xem thêm:

Bước 3: Tẩy tế bào chết cho body

Tẩy tế bào chết body – bí quyết giúp phái đẹp sở hữu body sáng mịn - 6

Hãy đảm bảo các vùng da thô cứng được xử lý mềm mại trước khi tẩy da chết.

Thoa một lượng vừa đủ hỗn hợp tẩy da chết mà bạn đã chuẩn bị sẵn (đây có thể là các hỗn hợp từ nguyên liệu thiên nhiên hoặc kem tẩy tế bào chết từ các nhãn hiệu uy tín). Trong quá trình này, bạn hãy nhẹ nhàng mát xa kỹ các vùng da cứng như khuỷu tay, khuỷu chân,… và toàn bộ cơ thể nhé.

Bước 4: Sử dụng kem dưỡng ẩm và tinh chất dưỡng da

Tẩy tế bào chết body – bí quyết giúp phái đẹp sở hữu body sáng mịn - 7

Kem dưỡng thẩm thấu hiệu quả do lỗ chân lông đã hoàn toàn thông thoáng.

Cuối cùng, sau khi hoàn thành quá trình làm sạch da từ sâu lỗ chân lông và rửa sạch hợp chất còn lại trên da, bạn đã có thể thoa các dưỡng chất cải tạo da rồi đấy! Nếu để ý, bạn sẽ thấy tinh chất phát huy hiệu quả rõ ràng hơn. Giờ đây, bạn chỉ cần lựa chọn sản phẩm chăm sóc body phù hợp cho nhu cầu cá nhân mà thôi.

• Các phương pháp tẩy tế bào chết tại nhà hoàn toàn từ thiên nhiên
    Bã cà phê

Tẩy tế bào chết body – bí quyết giúp phái đẹp sở hữu body sáng mịn - 8

Bã cà phê là dưỡng chất thiên nhiên chống lão hóa và làm trắng da hiệu quả.

Bã cà phê là thành phần thiên nhiên tẩy tế bào chết hiệu quả, có chứa chất chống Oxy hóa và Nicotinic, giúp body của chúng mình trắng khỏe, mịn màng hơn. Cách sử dụng cũng khá dễ dàng, các bạn chỉ cần chuẩn bị hỗn hợp bã cà phê bao gồm một nửa cốc bột cà phê, 1 thìa canh dầu dừa, 2 thìa canh nước nóng và massage nhẹ hỗn hợp khắp cơ thể.

Mỗi khi cần mua bã cà phê thì mình thường order qua shop này đây. Một gói 100g khá rẻ. Tuy nhiên, bã vẫn còn lẫn hạt to, chưa mịn nên bạn nào body da mỏng nên cân nhắc nhé

Muối biển

Tẩy tế bào chết body – bí quyết giúp phái đẹp sở hữu body sáng mịn - 9

Muối biển không chỉ giúp da trắng mịn, mà còn bảo vệ da khỏi tình trạng viêm nhiễm.

Đây vẫn luôn là ‘ý trung nhân’ được lòng mình nhất! Muối biển có tính kháng khuẩn cao, giúp da trắng sáng, mịn màng. Để tăng cường hiệu quả tẩy tế bào chết của muối biển, mình thường áp dụng công thức hòa trộn dành cho body như sau:

• Hòa trộn hỗn hợp muối biển và dầu thực vật theo tỷ lệ 1:2 (bạn có thể sử dụng dầu ô liu, dầu dừa hoặc dầu hạnh nhân), tinh dầu tạo hương tùy chọn (các bạn chưa có kinh nghiệm skincare không nên sử dụng nhé).
    • Massage hỗn hợp nhẹ nhàng toàn thân, nếu không sử dụng hết, bạn có thể bảo quản phần còn lại trong ngăn mát tủ lạnh.
    Các bạn có thể tham khảo muối biển tẩy tế bào chết tại đây. Muối biển shop bán cũng đã được hòa trộn theo công thức có sẵn, phù hợp với mọi loại da nhé.

Bột trà xanh

Tẩy tế bào chết body – bí quyết giúp phái đẹp sở hữu body sáng mịn - 10

Bột trà xanh là ‘dũng sĩ’ kháng mụn hiệu quả của các bạn lưng mụn.

Trà xanh được biết đến như ‘thần dược’ tái tạo da với các công dụng như chống lão hóa và ngăn ngừa mụn. Tuy nhiên, nếu được kết hợp cùng các nguyên liệu tự nhiên khác, trà xanh sẽ phát huy tốt công dụng hơn. Mình chia sẻ công thức mình từng sử dụng nhé:

• Cho 2 túi bột trà xanh vào nửa chén nước nóng và chờ đến khi nguội hẳn.
    • Cho 1 chén đường nâu và ¼ chén dầu dừa, căn chỉnh tỉ lệ hỗn hợp đến khi đạt được độ đặc vừa phải.
    • Massage hỗn hợp nhẹ nhàng toàn cơ thể.
    Các bạn có thể tham khảo bột trà xanh tại đây nhé!

• Liệu tẩy tế bào chết body là nguyên nhân gây mụn lưng?
    Nhiều bạn khi biết đến phương pháp tẩy da chết vẫn còn e ngại, không muốn sử dụng. Các bạn thường bảo mình rằng tẩy tế bào chết là nguyên nhân khiến lưng nổi mụn. Tuy nhiên, đây lại là quan điểm sai lầm nhé.

Xem thêm:

Thực ra, khi chúng ta không vệ sinh thật kỹ sau khi tẩy tế bào chết toàn thân. Các chất cặn còn sót lại sẽ dần lắng sâu vào lỗ chân lông sau nhiều ngày không được ‘dọn dẹp’. Ngày qua ngày, làn da của bạn sẽ bị viêm nhiễm khi nào chẳng hay, tạo thành những nốt mụn nhức nhối trên lưng. Mình đã từng gặp phải trường hợp này. Vậy nên, mình luôn cố gắng dành thêm thời gian kỳ cọ thật sạch trước khi bước khỏi nhà tắm.

Tẩy tế bào chết body – bí quyết giúp phái đẹp sở hữu body sáng mịn - 11

Tẩy da chết hoàn toàn không phải là nguồn gốc gây mụn lưng.

Ngoài ra, sử dụng sản phẩm tẩy tế bào chết không phù hợp với body cũng là nguyên nhân dẫn đến tình trạng break out ngày càng nặng hơn. Vì thế, trước khi quyết định ‘gắn bó’ lâu dài với một sản phẩm nào đó, mình thường áp dụng những cách sau:

• Trải nghiệm sản phẩm trên một vùng da nhất định, phòng trường hợp bị kích ứng da.
    • Ưu tiên lựa chọn các chai dung tích nhỏ.
    • Lựa chọn các sản phẩm có thành phần nguồn gốc từ thiên nhiên, lành tính, phù hợp với mọi loại da.
    Đây cũng chính là ‘chiến lược’ hiệu quả cho các bạn vừa tập skincare nhé!

1. Vì sao bạn nên dưỡng trắng da toàn thân bằng phương pháp tẩy tế bào chết?
    Làn da trắng nõn nà đã luôn là biểu tượng nét đẹp người phụ nữ Việt. Vì vậy, đây luôn là mục tiêu làm đẹp của chị em chúng mình. Làn da trắng không chỉ thu hút ánh nhìn, mà còn giúp chúng ta tự tin hơn những khi xuống phố. Theo mình, một trong những cách chăm da trắng hiệu quả, an toàn chính là tẩy tế bào chết body.

Tẩy da chết toàn thân giúp loại bỏ các lớp sần cũ bám lâu ngày trên da. Đây không chỉ là bước vệ sinh bề mặt da, mà còn giúp chúng ta làm sâu tận lỗ chân lông. Đây cũng chính là bước đệm giúp các tinh chất dưỡng trắng dễ dàng thẩm thấu vào da mà không bị cản trở bởi bụi nhờn.

Tẩy tế bào chết body – bí quyết giúp phái đẹp sở hữu body sáng mịn - 12

Hãy học cách tẩy da chết đúng cách để có làn da như ý.

Không những thế, các sản phẩm tẩy tế bào chết (xuất xứ từ thiên nhiên hoặc các thương hiệu uy tín) thường được bổ sung thêm các tinh chất dưỡng da khác dành cho mặt hoặc body. Vì vậy, các em này còn giúp làn da trở nên mịn màng, trắng trẻo hơn, đảm bảo cho bạn một làn da trắng hồng bật sáng từ sâu bên trong. Trộm vía lưng mình khá láng mịn cũng nhờ chăm tẩy tế bào chết hằng ngày.

Xem thêm:

Có thể nói, để có được một làn da trắng đúng nghĩa, các bạn không nên chỉ tập trung đầu tư kem dưỡng body, mà còn phải biết cách tẩy da chết đúng cách!

• Có nên sử dụng kem trộn làm trắng da?
    Dưỡng trắng da không phải là một hành trình dễ dàng. Nhiều bạn thường bỏ cuộc giữa chừng vì thiếu kiên nhẫn, cho rằng sản phẩm mình đang sử dụng không hiệu quả và dễ dàng bị cám dỗ bởi các sản phẩm trôi nổi, không rõ nguồn gốc xuất xứ. Những sản phẩm này thường được gọi là kem trộn.

Đây là lý do vì sao mình khuyên các bạn phải ‘cách ly’ kem trộn:

• Kem trộn chứa thành phần Corticoid vượt quá quy định, là nguyên nhân gây nên các bệnh về da như ung thư, phát ban, kích ứng, giãn nở mạch máu, v.v…
    • Các thành phần không rõ nguồn gốc xuất xứ, không được kiểm chứng an toàn.
    • Nơi sản xuất không đảm bảo an toàn vệ sinh, người sản xuất không có kiến thức hóa học – da liễu.
    • Thành phần độc hại sẽ phá hủy dần các tầng biểu bì bên ngoài, tạo điều kiện cho các loại nấm và ký sinh trùng phát triển.
    • Kem trộn chứa các hạt li ti vô cùng nhỏ, bám dai và khó rửa trôi. Vì vậy, hiệu ứng làm trắng của các loại kem này chỉ là hiệu ứng ảo, không hề có tác dụng dưỡng da từ sâu bên trong như lời quảng cáo!
    Xem thêm:

Vì vậy, khi lựa chọn ‘theo đuổi’ ‘sự nghiệp’ dưỡng da trắng sáng, bạn nên nhớ đây sẽ là một quá trình lâu dài, đòi hỏi sự kiên nhẫn để đạt được làn da trắng mịn như mơ. Vì vậy, thay vì chạy đua theo các sản phẩm trôi nổi trên thị trường, bạn nên chọn cho mình các phương pháp dưỡng da an toàn như tẩy tế bào chết body, thoa kem chống nắng, v.v… để bảo vệ sức khỏe bản thân nhé!

Định nghĩa của một làn da trắng đẹp thật sự chính là làn da khỏe đẹp từ trong ra ngoài! Vì vậy, tẩy tế bào chết body luôn bước chăm sóc cơ bản mà các bạn nữ cần lưu ý. Đây chính là chìa khóa giúp các bạn sở hữu một làn da trắng sáng. Mình hiểu rõ đây là một chặng đường dài, đòi hỏi sự kiên nhẫn. Vậy nên, các bạn hãy kiên định, cẩn thận áp dụng các bước làm đẹp đúng cách nhé!