Tìm kiếm bài viết theo id

Gà - Topic luật đá gà ở miền nam vn!

Thảo luận trong 'Thú Cưng - Thú Nuôi' bắt đầu bởi longvip_123, 29/7/14.

ID Topic : 7452477
Ngày đăng:
29/7/14 lúc 19:12
  1. longvip_123 Thành Viên Cấp 1

Tuổi tham gia:
    14
    chào tất cả các ae đam mê gà đá cựa sắt!
    hôm chủ nhật mình đem gà tre 1kg90 wa đem đá gặp con 1kg150 wa hơn mình 60 wa và trọng tài phân gà đó đá gà mình ăn 8. thả gà ra hình như cha-con và đương nhiên gà mình thua, đem chuyện này hỏi mấy người chơi đá gà họ nói tối thiểu là trên dưới nhưng thường là gà nhỏ chạy(vì mình mới chơi nên ko biết)nên:
    hôm nay mình lập topic này mong được các ae sư kê có kinh nghiệm chinh chiến ở các sới gà vào chia sẽ kiến thức.
    thứ nhất gà hơn bao nhiêu wa thì đá bạc , bao nhiêu là trên dưới, bao nhiêu là 2 cây trên...
    trong lúc thả gà (thả xa)con quay đầu con không chạy qua mức 3 lần có xử thua ko?
    con quay đầu bỏ đi và con nằm con nào thắng..
    .................................................................
    và ae nào gặp các trường hợp khác có thể hỏi để ae có kinh nghiệm chia sẽ, để khi gặp lại trường hợp đó sẽ biết trọng tài xử đúng hay sai và cũng biết cách sửa gà cho khỏi thua.
    mong ae có kinh no và giúp đỡ cho những người mới biết chơi như mình ko bị ép nữa và có thể sẽ thống nhất luật chơi ở miền nam vn . thanksTopic luật đá gà ở miền nam vn!
    nhờ các ae sư kê chỉ giáo mình cũng sáng lên nhiều và mình nghĩ các bạn khác cũng vậy(nếu bạn nào ko hiểu có thể hỏi thêm).

phần II: mình muốn hỏi về cách chọn cựa sắt cho gà đá?
    cựa sắt là 1 trong những yếu tố quan trọng quyết định tới chiến thắng của trận đấu nhưng hiện nay trên thị trường xuất hiện rất nhiều loại cựa, kiểu cựa , chất lượng cựa cũng khác nhau khiến cho các bạn mới chơi dễ rơi vào mê hồn trận?
    làm sao kiểm tra để biết bộ cựa đó còn sài được hay ko?
    Chất lượng đó như thế nào?
    Ta nên chọn cựa 2ly2 hay cựa mập?
    khi nào thì sử dụng số 3,5,7, cựa lai, cựa hít...?
    Mình biết tùy theo chiều cao và bo đá của gà(bo lớn hay trung bình)gà đá nạp hay thì chọn cựa dài, gay hay thì chọn cựa ngắn chút nhưng nếu gà bình thương ko lai, ko cao ko thấp bo đá cũng bình thường thì:
    gà 8l thì đá cựa bao nhiêu?
    9l...........
    1kg..........
    1kg1..........
    1k2.......
    ................................................
    mong tiếp tục nhận được sự giúp đỡ của ae sư kê.
    thanks

2. denmiwan Thành Viên Cấp 2

cáp gà đá cũng tùy theo trạng gà mà chấp chế
    trạng 7l thì tính 1-2-3
    trạng 8l thì tính 2-3-4
    trạng 9l thì tính 2-4-5
    trạng 1k đến 1k2 thì tính 2-4-6
    trạng tù 1k3 đến 1k5 thì tính 3-5-7 khi cáp thí dụ: con 7l8 cáp với con 8l đúng thì con 8l dư 20wa thì sẽ chấp con kia ăn 8 vì tình theo con gà nhỏ và tùy theo chỗ giao trc khi lên cân gà. bạn mới tập chơi chưa rành thì tốt nhất khi ôm gà lên cân kêu thằng trọng tài phân trạng cho rõ ràng.
    còn vấn đề lúc 2 lần xa con gà bỏ đi mà con kia ko đuổi theo cũng chưa thể xử thua dc, chính xác thì phải thêm 1 lần nhử trên không nếu con gà bỏ đi bắn enten thì lúc đó mới xử thua dc.
    còn về con gà nằm và con gà bỏ đi ở 3 lần xa trường hợp này có 2 loại:
    thú 1: con nằm còn sống còn con kia thì bỏ đi thì tùy theo chỗ giao nhưng phần lớn thì con bỏ đi vẫn chiếm lợi thế hơn
    thứ 2: con nằm chết con bỏ đi thì quá rõ ràng. chết là hết nên thua là chuyện đương nhiên.
    tốt nhất trc khi thả gà thì kêu thằng trọng tài giao luật cho rõ ràng để có gì nó xử sai thì cho nó ôm luôn độ đó. vài lời chia sẽ theo ít kinh nghiệm mình có.
    còn vấn đề nào ko rõ thì inbox mình biết dc cái nào sẽ giải thích cái đó cho bạn rõ. thân

3. Arminal Thành Viên Cấp 5

theo luật gà tre ( dưới 1kg2 ) 20 woa là 1 chấm.
    gà ( trên 1kg2 ) là 30 woa là 1 chấm.

Đây là ý của mình. gà bạn nặng 1kg090gam. đá vs gà 1kg050gam. gà bạn hơn 40 woa có nghĩa là 2 chấm.
    . theo luật:
    _nặng hơn 20 woa có quyền chạy. ( thằng nhẹ hơn có quyền )
    _ còn nếu đá gà mình đá nó ăn 9. nó ăn đủ.
    _ nặng hơn 40 woa thì gà mình đá nó ăn 8. nó ăn đủ ( 2 cây đồng ) hoặc đá đủ nhưng chấp nó cây trên cây dưới.
    gà trên 1kg2 cũng vậy cứ thế mà tính thôi...

Gà chạy la miệng là thua.. nếu như không la bắt vào la miệng cũng thua... còn nó cự đá típ thì típ tục lúc đó tính típ.

GÀ chạy thắng gà nằm ( con nào nằm là con đó thua )

còn gà bạn đang ói mình không đem về mức vuốt ói thì tính 1 lần nằm ... 2 lần nằm là thua.

còn Huề: 2 con nhử gần không đá xử 2 lần là huề

4. longvip_123 Thành Viên Cấp 1

mình chưa rõ vấn đề 1-2-3, 4-5-6 .. là sao , và trong trường hợp nào con gà nhỏ được quyền chạy ko đá
    vậy, mong bạn bớt tg lên đây để chia sẽ với ae

5. dualeo379 Thành Viên Cấp 2

viết gì mà không hiểu j hết trơn
    1k90 hơn 1k50 là 40g (chứ đâu phải 60g) mà gà chạng này hơn 40g là ăn 8 đúng rùi
    gà nằm trong trạng từ 900g đến 1kg nếu hơn kém nhau 40g thì gà nhỏ thua chiếm tỉ lệ 80%, tốt nhất là chạy khỏi đá
    Mình ở Chợ Lách, Bến Tre thường thì mình đá vậy

6. longvip_123 Thành Viên Cấp 1

gà nó nặng hơn gà mình 60 wa mà

7. Xem thêm bình luận
  8. longvip_123 Thành Viên Cấp 1

xin lỗi đã sửa lại rồi bạn 1kg90 wa và 1kg150 wa mình viết có dấu đầy đủ mà bạn

9. longvip_123 Thành Viên Cấp 1

xin lỗi gà mình 1kg90 wa gà nó 1kg150 wa(1 kg mốt 50 wa đó)

10. gunsnrosevn Thành Viên Cấp 6

Luật vậy là ok.
    Nhỏ hơn 40wa thì kiếm đường chạy là tốt nhất

11. sudua Thành Viên Cấp 6

nghe đả wa , có tiền đi theo ae đá là học mau thuộc nhất, từ cách lên cựa tới chung tiền luôn. chứ mõi nơi đá người ta cáp và giao kèo rõ ràng trước hết,nếu gà kèo trên trọng tài quấn thêm miếng băng keo màu khác,tọng tài sử tào lao là ôm sô nha

12. viet-nguyen Thành Viên Cấp 2

Cap ga tinh theo trang lon hay nho.. Ga lai nhieu it hay ko lai..vv..v va v.v.v.. Ko co chih xat 1 quy dinh dc dau dau bac oi..

13. viet-nguyen Thành Viên Cấp 2

Cap ga tinh theo trang lon hay nho.. Ga lai nhieu it hay ko lai..vv..v va v.v.v.. Ko co chih xat 1 quy dinh dc dau dau bac oi..

14. viet-nguyen Thành Viên Cấp 2

15. QUACH_VTGA Thành Viên Cấp 4

Trạng gà từ 7 lạng --> 8 lạng là 10wao ( tức 1/2 gạch) ăn 9, 20 wao ( tức 1 gạch) ăn 8, 30 wao ăn 7 hay cây trên cây dưới.
    Trạng từ 8 lạng đến 1kg thì 20 wao ăn 9, 40 wao ăn 8, 60 wao ăn 7 hay cây trên cây dưới,
    Trạng từ 1kg đến 1kg2 thì 30 wao ăn 9, 50 wao ăn 8, 70 wao ăn 7 hay cây trên cây dưới.
    Còn từ 1kg2 đến 1kg50 tùy theo từng nơi đá mà khi cáp gà họ giao cho Ae nghe rồi mới cân.

Trường hợp của bạn gà đối phương hơn bạn 60 wao đá bạn ăn 75. Nếu bạn thấy đá ko trôi thì chạy có sao đâu.
    Trong luật đá gà thì tùy theo trường gà cáp độ vào có luật giao hết do bạn ko chụi hỏi trước để " mít lòng trước được lòng sau". Gà Lông thường bây giờ đá 1 lần nằm, Gà tre có nới đá 1 lần có nơi đá 2 lần. Một lần nằm là sao?: Có nghĩa là Gà bạn đá gà đối phương chạy nếu la miệng thì nhử trực tiếp gà đối phương la tiếp thì bạn thắng. Còn không la miệng thì 2 chiến kê đem vào ô thả ra nếu gà đối phương chạy ra khỏi ô là thua, còn đứng trong ô mà gà bạn ko qua đá thì vào trong, vào trong 2 con ko đá thì huề con này chạy ra là thua. Con gà đối phương chạy mà gà bạn nằm trọng tài đếm đến 3 gà bạn ko đứng lên được thì bạn thua ngược lại và ngược lại gà bạn chạy gà đối thủ nằm là bạn ăn. 2 con ko đá 1 con đá 1 con banh chân vẫn chạm mứt ô là hều, ko chạm mứt là thua.

Còn về cáp độ gà nếu bằng kg mà gà rặt quá thì bạn có quyền nói trọng tài bắt gà lai hay rặt mình chạy. Bên kia chấp nhận thì mình đá ko thì mình kiếm con khác đá. Gà tre mà hơn 60wa bằng gà lông hơn gần 2 chấm đó.
    Còn về cách thả gà thì bạn nên để ý mấy sư kê Pro chuyên nghiệp thả là mình tự học dc ngay. chứ nói trên này chủ yếu là học hỏi thêm thôi thực tiễn còn thua lên thua xuống. Quan trọng là mình kỹ con gà thì phần thắng mình nhiều hơn thôi

16. longvip_123 Thành Viên Cấp 1

mình đang nói gà ko lai mà bác

17. longvip_123 Thành Viên Cấp 1

cám ơn bạn nhiều bạn giải thích rất kỹ và chuyên nghiệp. vậy mình rút kinh nghiệm nếu gà từ 8l đến 1k2 mà nhỏ hơn 40 wa thì chạy là thượng sách. mình ở q8 cho hỏi bạn ở đâu vậy?

18. huynhhaim Thành Viên Cấp 1

1-2-3 là 10-20-30wa = ăn 9.8.7
    Tuỳ từng nơi giao. Tốt nhất là trc khi cân gà thì giao trc.
    123 là dưới 8l. 234 là 8l đến 1kg. 246 là 1kg đến 1.2kg
    Trường hợp của bạn: có thể bạn bị bắt gà lai. Và đá trc cho gà kia ăn 9
    Vì vậy gà kia hơn 60wa chỉ đá ăn 8

19. dualeo379 Thành Viên Cấp 2

mình ko biết bạn chơi ở đâu, giao luật như thế nào, nhưng đây là kinh nghiệm của mình từng chơi, mình giám khẳng định là chính xác hơn 70%,
    GÀ CHE ĐÁ GIỞI HAY DỠ LÀ 1 CHUYỆN , NHƯNG CHUYỆN MÌNH CÁM NGÔN GÀ HƠN LÀ ĂN, GÀ CHE KHÁC GÀ NỒI Ở CHỖ CHỈ CẦN 1 TÍ CÁP KÈO KHÔN HƠN NGƯỜI TA LÀ ĂN, CHỨ KO HÊN XUI MŨI CỰA NHƯ GÀ NỒI, ĐÁ TRÚNG 1 CÂY LÀ ỐI ĐÂU NHA, NẾU BẠN CÁP KÈO CHÍNH XÁC VÀ KHÔN HƠN NGƯỜI TA LÀ BẠN NẮM PHẦN ĂN 60% RÙI, ĐẶC BIỆT GÀ CHE LÀ CHẠNG NHỎ KG NÊN CHỈ CẦN HƠN NHAU VÀI gAM LÀ ẢNH HƯỞNG ĐẾN CHUYỆN THẮNG THUI NGAY
    trạng gà từ 800g đến 1kg thì khi đá bạn tự giao kèo khi lên cân tốt nhất là phân làm 2 trường hợp:

trường hợp 1 : 800g đến 900g : thì 10g là 1 chấm gà, nếu gà bạn 850g và gà người ta 880g thì người đá bạn ăn 7 hoặc trên dưới , tốt nhất là bạn nên chạy ko đá,còn nếu người ta hơn bạn 40g thì chắc chắn là đường ra tối thui lun,

trường hợp 2 : gà từ 900g đến 1kg thì 20g là 1 chấm, nếu gà bạn 920g và gà người ta là 970g người ta đá bạn ăn 7,5, hay ăn 7 hay trên dưới thì ko chơi lun, khẳng định 1 câu là bạn chung tiền

gà che hơn nhau 1 hoặc 2 chấm thì nên đá, hơn từ 3 chấm trở lên thì xác định con gà nhỏ thua 70%

20. hoahongdai Thành Viên Cấp 3

Nói chung là phải nghe rõ thằng trọng tài nói trước khi cân. Được thì cân, không thì giao lại. Lỡ cân rồi mà chạy không có lý do là dễ bị ăn đòn lắm, theo kinh nghiệm lỡ rồi thì đá đúng hẹn thôi, tỷ lệ nhỏ hơn thua rất cao. Còn hẹn gà lai hay không thì báo trước, lỡ nó đem con gà lai ra mình cũng biết đường tính. Mà bồ cũng xui, nhỏ hơn đúng số lớn. cỡ nhỏ hơn 0.4wa thì nó ăn 8 là ok. Xui chịu bồ ơi, từ từ sẽ biết nhiều hơn. À, còn nhắc bồ kỹ là nhớ số lần đếm rồi mới thả gà nha. Khi con gà mình đang lợi thế thì đừng bắt gà trước, bị yếu thế thì nhanh tay bắt gà. Gà nằm thua gà chạy, gà chết thua, gà la miệng thua, gà bỏ chạy 3 lần thua, gà nằm ăn gà chạy, không đá xử huề.

21. longvip_123 Thành Viên Cấp 1

cám ơn bạn nhiều mình đã bị 1 bài học xương máu(tới giờ vẫn còn tức) nên mới lên đây lập topic cho ae sau ko bị giống mình nữa? nếu bạn(or bạn nào) ở gần mình sẳn sàng qua học hỏi kinh nghiệm các bạn