Tìm kiếm bài viết theo id

Tư pháp pháp lý miễn phí

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi lsthanhtan, 16/6/15.

ID Topic : 8092385
Ngày đăng:
16/6/15 lúc 19:16
  1. lsthanhtan Thành Viên Cấp 3

Tuổi tham gia:
    11
    Mình hiện là luật sư thuộc Đoàn Luật sư Tp.HCM. Nhận thấy nhiều anh em trong diễn đàn có những thắc mắc liên quan đến pháp luật nhưng chưa tìm được câu trả lời thỏa đáng.
    Nay mình lập topic này, với mục đích chia sẻ những kiến thức pháp luật mà mình biết, trong phạm vi hiểu biết của mình, mình sẽ cố gắng giải đáp cho các bạn trong các lĩnh vực: dân sự, kinh doanh thương mại, hôn nhân gia đình, nhà đất...
    Với mong muốn phổ biến kiến thức pháp luật và cũng để tự nâng cao trình độ chuyên môn của mình, rất mong nhận được sự ủng hộ của các bạn.
    Trong các trường hợp vì lý do bí mật thông tin, cần sự riêng tư, các bạn ngại chia sẻ trên topic này, thì có thể gửi câu hỏi về email: nguyenthanhtan08@gmail.com. Mình sẽ cố gắng trả lời trong thời gian sớm nhất.
    Trân trọng!

2. choixongjong Thành Viên Vàng

Muốn ly hôn mà không phải chia tài sản thì mấn sao?

3. lsthanhtan Thành Viên Cấp 3

Nếu không có tài sản gì thì khỏi phải chia bạn à!

4. bitrumq3 Thành Viên Cấp 1

thời gian ly hôn bình thường trong bao lâu mới xong khi thủ tục đã nộp đầy đủ vậy bác

5. lsthanhtan Thành Viên Cấp 3

Hôm nay có 1 bạn hỏi: Bạn ấy được vừa được nhận vào làm việc tại 1 công ty, công ty cũng hơi to to, nhưng lại đòi giữ bằng đại học gốc của bạn ấy. Bạn ấy hỏi việc làm của công ty có đúng không?
    Trả lời:
    Việc giữ bằng tốt nghiệp gốc của người lao động, là một trong những hành vi bị cấm, cụ thể quy định tại khoản 1, điều 20 Bộ Luật Lao động:
    Điều 20. Những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động

1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.
    Theo Nghị định 95/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng thì hành vi này có thể bị xử phạt từ 20 đến 25 triệu đồng.
    Các bạn nhớ nhé, nếu công ty nào đòi giữ bằng gốc của mình, vì bất cứ lý do gì, thì cũng không nên đồng ý.

6. lsthanhtan Thành Viên Cấp 3

Việc này tùy từng tòa, họ sắp xếp lịch hòa giải, nếu hòa giải không thành thì sắp lịch xử, không có quy định cụ thể bao nhiêu ngày nên mình không trả lời bạn được.
    Trân trọng!

7. hanhan1010 Thành Viên Cấp 4

tuỳ theo phong bì bạn ơi , ko có thì lâu lắm đấy

8. bitrumq3 Thành Viên Cấp 1

tại có con bạn nó nộp đơn hồi đầu tháng 05 mà đến g chưa thấy tòa gửi thông báo gì xuống hết nên thấy bác mình hỏi luôn.

9. VŨ VĂN THÁI Thành Viên Cấp 2

Kế bên nhà mình có chuyện như vậy
    Có bà kia cũng lớn tuổi rồi.trước chơi hụi lòng vòng trong xóm có quen 1 ng tầm hơn 30t. Ban đầu ng đó tiếp cận làm quen nc tình cảm lắm. Khoe có nhà có cửa nhiều thứ. Sau khi thân tình thì ng đó có vay mượn tiền ( lãi suất k rõ ). Mượn rất nhiều lần , với nhiều lý do khác nhau. Có lúc còn xúi bà này đi vay tiền của ng khác cho mình vay
    Vấn đề là đến lúc bà này lấy lại tiền. Thì ng kia trở mặt. Nói răng k có vay. Nghiệt cái lúc cho vay k có 1 tờ giấy nào có thể hiện việc vay mượn
    Bà lớn tuổi qua nhà năn nỉ xin lại tiền có , lớn tiếng đòi kiện cũng có. Nhưng lúc vậy thì toàn bị bà 30t gọi công an khu vực đến nói bà lớn tuổi quấy rối
    Chồng bà cho vay tiền , mang đơn lên công an phường nộp , nhưng ngta kêu k có chứng cứ , k giải quyết. Ông ấy là sỹ quan về hưu , cũng là cựu chiến binh. Ông nhớ hội cựu chiến binh tác động , thì nghe đâu chỉ nhận hồ sơ mà thôi
    Bữa ông làm đơn tố cáo gửi lên báo công an tp, có đưa qa nhà mình hỏi ý kiến , coi viết đơn vậy được chưa
    Thấy cảnh đó mà cũng tội , số tiền 2 ông bà giành giụm để xửa nhà , chưa kể là đi vay mượn của ng khac để cho bà kia vay. Thấy trong đơn ông ghi cũng cả gần 2 tỷ hay sao đó
    Bạn tư vấn trong trường hợp này , thì ông bà lớn tuổi có cách nào lấy lại được tiền hay k?? Hay chỉ có thể viết đơn tố cáo để mọi người cảnh giác k bị bà 30t kia lừa nữa.
    À , mà lúc mượn tiền , thì hình như là có nc qua điện thoại , k biết cái đó làm bằng chứng được k

10. Olympios Thành Viên Cấp 1

Luật sự cho hỏi có cách nào cướp tiền của Ngân hàng mà ko bị tội gì hok Tư pháp pháp lý miễn phí????

11. lsthanhtan Thành Viên Cấp 3

Có đó bạn, ráng chạy cái giấy " xác nhận tâm thần".

Olympios thích bài này.
  12. lsthanhtan Thành Viên Cấp 3

Giờ sao nhiều người dễ tin quá, cho vay tiền bạc tỷ mà không làm giấy tờ gì hết. Mình cũng vừa tư vấn 1 trường hợp tương tự như thế này. Cụ thể từng bước như sau:
    - Làm đơn đề nghị khởi tố vụ án hình sự, về tội: lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản, kèm theo lời ghi âm điện thoại về việc vay mượn tiền, gửi Cơ quan cảnh sát điều tra công an quận/ huyện nơi người vay cư trú, đồng gửi Viện kiểm sát quận/huyện đó luôn.
    - Trách nhiệm của cơ quan cảnh sát điều tra khi tiếp nhận đơn thư tố cáo là phải mời các bên lên làm việc để xác định có dấu hiệu phạm tội hay không. có cơ sở khởi tố vụ án hay không?
    - Khi cơ quan cảnh sát điều tra mời lên làm việc, sẽ có biên bản làm việc, sau đó trả lời bằng văn bản với nội dung: có hay không việc vay mượn tiền giữa các bên, có hay không dấu hiệu phạm tội, khởi tố vụ án hay hướng dẫn người tố cáo khởi kiện vụ án dân sự.
    Mục đích của việc làm các bước trên, chủ yếu có được văn bản này của cơ quan cảnh sát điều tra, nếu họ không khởi tố vụ án, thì mình cũng có chứng cứ mạnh hơn để khởi kiện vụ án dân sự sau này.
    Đó chỉ là các bước để thực hiện, nhưng việc đòi được nợ còn cả 1 quá trình rất gian khổ sau này.........

13. tuthanden03 Thành Viên Cấp 4

bác cho em hỏi về vấn đề công an xã và công an khác
    Theo bác là khi các công an phường,công an trật tự,cảnh sát cơ động khi không đi chung với CSGT thì có quyền dừng xe của người vi phạm không, vd không đội mũ bảo hiểm, quéo không bật tín hiệu đèn.
    Em nghe nói, các công an đó muốn xử lý vi phạm thì phải có giấy chuyên đề hoặc kế hoạch do trưởng công an huyện trở lến ký mới đúng phải không bác.

14. VŨ VĂN THÁI Thành Viên Cấp 2

Ý mình là chỉ có nói chuyện vụ mượn tiền bạc qua điện thoại. Chứ k có ghi âm. Mà nộp đơn từ phường lên quận ngta cũng k nhận. Mãi sau này mới chịu nhận hồ sơ , mà k biết có chịu điều tra k nữa. Cũng k thấy mời 2 bên lên làm việc luôn
    Giờ ông viết đơn tố cáo lên báo catp , mà k biết gửi chưa nữa

15. No_Start_Where Thành Viên Cấp 4

topic rất bổ ích, chắc muốn đc như bạn thì có cố gắng cũng phải 2019 mới đc quá ( hiện giờ mới học tại chức luật năm 3, con đường còn dài ) hi vọng bữa nào có dịp mình đc giao lưu với bạn, và tương lai có thể là đồng nghiệp ( mong là vậy )

16. kiyoshy Thành Viên Kim Cương

Oánh dấu, khi nào có vấn đề gì sẽ lh bác,

17. BatistaBombb Thành Viên Cấp 3

vụ này ko cần ls trả lời thì cũng biết dc là 100% mất tiền ko đòi dc trừ khi bên nhà bà cụ có tay to giúp thì may ra,nhiều vụ mượn tiền có giấy tờ hẳn hoi còn bị hành cho lên bờ xuống ruộng huống gì cho vay mà ko có 1 tờ giấy lận lưng hay 1 cuộc ghi âm

18. lsthanhtan Thành Viên Cấp 3

Đơn đề nghị khởi tố vụ án hình sự, phải gửi Cơ quan cảnh sát điều tra công an Quận/huyện và Viện kiểm sát cùng cấp. Công an xã, phường, thị trấn không có chức năng điều tra, đề nghị khởi tố nên gửi họ cũng như không à, thích thì họ chuyển lên CA Quận/huyện, quên thì họ lơ luôn.

19. lsthanhtan Thành Viên Cấp 3

Theo nghị định 171/2013/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, thì trưởng công an xã, phường, thị trấn cũng có thâm quyền xử phạt 1 số hành vi vi pham nhất định. Bạn tham khảo thêm khoản 5, điều 68, Nghị định 171 nhé!

20. lsthanhtan Thành Viên Cấp 3

Hôm nay, mình xin bàn 1 chút về Hợp đồng ủy quyền định đoạt tài sản.
    Hiện nay, nhiều người sử dụng hợp đồng ủy quyền định đoạt tài sản như hình thức mua bán, vì một số lý do sau:
    - Người mua không đủ điều kiện sở hữu tài sản: ví dụ mua xe biển số TP nhưng không có hộ khẩu TP, không muốn sang tên thành biển số tính. Người nước ngoài không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất...;
    - Trốn lệ phí trước bạ và thuế thu nhập cá nhân;
    - Không muốn tốn thời gian đi lại, sang tên...
    Mình phân tích một số rủi ro pháp lý từ hình thức này:
    - Rủi ro 1: Vì đây là loại hợp đồng ủy quyền không có thù lao, nên theo khoản 1 điều 588 BLDS thì: "nếu uỷ quyền không có thù lao thì bên uỷ quyền có thể chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên được uỷ quyền một thời gian hợp lý".
    - Rủi ro 2: Hợp đồng ủy quyền đương nhiên chấp dứt khi bên uỷ quyền hoặc bên được uỷ quyền chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.
    - Rủi ro 3: Do loại hợp đồng này là một loại giao dịch giả tạo, để che giấu một giao dịch khác (mua-bán), nên một trong các bên hoàn toàn có thể yêu cầu tòa án tuyên hợp đồng vô hiệu. Nếu tình hình thị trường có thay đổi theo hướng có lợi cho 1 bên nào đó, bên đó có thể lợi dụng điều này để chấm dứt việc giao dịch mà không phải bồi thường gì cả.
    - Rủi ro 4: Trong trường hợp, bên ủy quyền có nghĩa vụ với bên thứ 3 (chủ nợ, ngân hàng...) thì bên thứ 3 hoàn toàn có quyền Thi hành án phong tỏa tài, xử lý tài sản để đảm bảo thi hành án.
    Trên đây là một số rủi ro pháp lý mà hợp đồng ủy quyền định đoạt tài sản có thể thể mang đến, chủ yếu phần thiệt thuộc về bên được ủy quyền (bản chất là bên mua). Các bạn tham khảo để có quyết định sáng suốt nhé!