Tìm kiếm bài viết theo id

Tư vấn nhà đất, dân sự, doanh nghiệp, lao động, bảo hiểm (miễn phí)

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi backmask923, 30/9/14.

ID Topic : 7533211
Ngày đăng:
30/9/14 lúc 09:08
  1. thinhhocmon Thành Viên Cấp 6

Thanks anh , em hiền như cục bột đó chứ, Má em cũng quen với mấy người con này sau ngày Ba em mất đến nay đc 1 năm mấy rồi, trước khi Ba em mất thì chia phần cho tất cả các con hết rồi, còn phần để lai cho Má em dưỡng già mà tụi nó cũng về cấu xé....

2. thinhhocmon Thành Viên Cấp 6

Thanks Anh... ......

ChotNhoRoiQuen thích bài này.
  3. backmask923 Thành Viên Cấp 3

Bạn xác định lại rõ vấn đề này nha là "Vi bằng" hay "HĐ tặng cho công chứng/chứng thực":
    - Vi bằng lập được tại cơ quan Thừa phát lại. Hợp đồng tặng cho nhà đất lập dưới dạng vi bằng không có giá trị.
    - Hợp đồng tặng cho nhà đất phải được công chứng (tại cơ quan công chứng) hoặc chứng thực (UBND) mới có giá trị.

Hiện nay, vì nhà đất đang tranh chấp nên không thể làm thủ tục sang tên. Cứ chờ UBND giải quyết xong, sau đó mới có thể sang tên được.

4. thinhhocmon Thành Viên Cấp 6

Thanks bro , hợp đồng do thừa phát lại công chứng, UBND xã kg còn cách nào khác, họ nói chỉ có bà chị khốn nạn rút đơn ngăn chặn chôi ạ, và cho Má em đứng trọn thửa và chuyển lên thổ cư và tách thôi ạ.

5. backmask923 Thành Viên Cấp 3

Nếu là vi bằng do Thừa phát lại lập thì bạn làm như thế này. Yêu cầu UBND mời chị bạn lên giải quyết, nếu chị bạn không lên hoặc có lên tham gia giải quyết thì yêu cầu xã ghi vào trong biên bản hoà giải là hợp đồng tặng cho lập dưới dạng vi bằng không có giá trị pháp lý để xác lập quyền sở hữu cho chị bạn --> UBND xã không ngăn chặn nữa

6. thinhhocmon Thành Viên Cấp 6

Thanks bro, luật thì là luật: nói chung là xong vụ này bi nhieu ? Bro cho em xin inbox nhé! Em thề kg độ trời chung với bà chị này, em mới cải nhau với bà chị khi ve đám giỗ nhà ngoại....

7. tieubao8899 Thành Viên Cấp 4

Nhờ pro trả lời giúp em vụ Bhxh. Trước đây em hộ khẩu ở V Long nhưng đi làm cho một nhà hàng ở Tphcm có đóng bhxh cho em và sau này em nghỉ làm và đã có nhận tiền bhxh quận B Thạnh trả một lần cho em và trả lại sổ và những giấy tờ gì đó, nhưng không may em làm mất hết, sau này em đi làm cho công ty xay dựng Bachy Soletanche Việt Nam kêu em nộp sổ Bhxh em nói không có mất rồi, rồi nghe thư kí nói đóng tiếp cho em sổ cũ cũng có mấy tháng là em nghĩ luôn đến giờ cũng hơn một năm rồi. Nhưng hiện tại bây giờ em cưới vợ ở TP. HCM và nhập hộ khẩu về HCM cấp số cmnd mới cho. Em nhờ anh tư vấn giúp em là bây giờ em muốn cấp lại bìa sổ bhxh cho em để nếu đi làm công ty khác có sổ mà nộp vô công ty mới, và tiền công ty Bachy đóng cho mình lúc trước bhxh có trả cho em không? À quên em có giấy xác nhận lúc làm cmnd mới của CA quận 8 là hai số cmnd là một người.

8. leader137 Thành Viên Cấp 1

mình đc cty đóng bhxh, mình ốm trong năm nghỉ 6 ngày ( có hóa đơng sổ nằm viện đầy đủ) vậy mình có đc nghỉ 12 ngày phép ko hay phải trừ 6 ngày kia đi, thanks

9. backmask923 Thành Viên Cấp 3

Chào bạn,
    Nếu khi bạn nghỉ mà bạn không đăng ký nghỉ phép năm cho những ngày đó thì sẽ có 02 trường hợp như sau:
    1. Nếu khi bạn năm viện, bệnh viện có cho bạn giấy C65-HD (nghỉ việc hưởng chế độ bhxh) thì bạn cung cấp giấy này cho cty để dc hưởng tiền bhxh cho 6 ngày. phép năm vẫn hưởng 12 ngày.
    2. Nếu khi bạn năm viện, bệnh viện không có cho bạn giấy C65-HD thì phép năm của bạn được ít nhất 11 ngày (vì có thể cty bạn có quy định làm không tròn tháng thì không tính phép năm tháng đó)

10. backmask923 Thành Viên Cấp 3

Xin lỗi bạn là giờ này mình mới thấy câu hỏi.
    Bạn có thể lấy lại mấy tháng đã tham gia BHXH tại công ty cũ nhưng thủ tục khá khó khăn. Nếu bạn thật sự muốn lấy thì mình sẽ hướng dẫn.
    Còn muốn đơn giản thì bạn đi làm tại cty mới, cứ nói với họ là chưa tham gia BHXH lần nào. Họ sẽ dựa vào cmnd mới và tham gia lại từ đầu cho bạn.

11. leader137 Thành Viên Cấp 1

THANKS BÁC.........................................

12. hoangkhiem36 Thành Viên Kim Cương

Bạn cho hỏi khi đi mua nhà lúc quyết định mua thi mình xin bản sao sổ hồng ra vp Tài Nguyên Môi Trường hỏi xem nhà có ở trong diện quy hoạch ,giải tỏa phải không bạn?
    Nếu không bị quy hoạch hay giải tỏa có được vp tài Nguyên Môi Trường xác nhận bằng văn bản không (chấp nhận đóng phí) hay chỉ nói miệng ,kakaa
    Thân mến

13. backmask923 Thành Viên Cấp 3

Nếu bạn muốn có văn bản trả lời có mộc đỏ của Văn phòng thì phải do chủ nhà làm đơn thì họ mới đồng ý. Còn nếu trực tiếp bạn đi thì họ chỉ trả lời bằng miệng thôi.
    Do đó, nếu bạn muốn mua nhà thì nói chủ nhà làm văn bản xin Văn phòng xác nhận là chắc ăn nhất, vì lời nói gió bay mà

14. hoangkhiem36 Thành Viên Kim Cương

Cám ơn bạn đã trả lời vấn đề băn khoăn nhất của mình :"lời nói gió bay" ,mình sợ sự việc đã rồi khi trả đầy đủ tiền cho chủ nhà ,kakaka ,nếu chủ nhà đồng ý làm đơn xin chứng nhận không quy hoạch ,giải tỏa thiwf bao lâu mới có văn bản chứng nhận ha bạn
    Cám ơn bạn rất nhiều
    P/s: hi vọng sẽ có dịp mời bạn uống cafe nhé
    Thân mến

15. backmask923 Thành Viên Cấp 3

Chào bạn,
    Thời gian Văn phòng trả lời đơn thì luật không có quy định nên thực tế tuỳ mỗi cơ quan. Mình từng làm 02 nơi, 01 nơi thì chờ 30 ngày, 01 nơi thì 03 ngày.
    Nếu thời gian giải quyết của Văn phòng nơi có đất trả lời lâu quá thì bạn có thể kết hợp nhiều phương pháp để xác định quy hoạch:
    1. Hỏi UBND phường vì ở đây cũng có quản lý quy hoạch.
    2. Hỏi cán bộ Văn phòng.
    3. Xem bản đồ quy hoạch được dán công khai tại UBND phường hoặc UBND Quận/huyện (bản đồ quy hoạch xem cũng khá dễ vì nó chú thích cũng rõ ràng)
    Tư vấn nhà đất, dân sự, doanh nghiệp, lao động, bảo hiểm (miễn phí) Có duyên thì 2 ta sẽ có dịp gặp cafe.

hoangkhiem36 thích bài này.
  16. loc9000 Thành Viên Cấp 6

Bạn cho mình hỏi phí thuê dịch vụ để mua bán nhà thì khoảng bao nhiêu % giá trị căn nhà vậy.

17. backmask923 Thành Viên Cấp 3

Chào bạn,
    Tuỳ vào độ khó của hồ sơ, chất lượng dịch vụ và các nội dung hoạt động mà đơn vị dịch vụ sẽ có mức phí khác nhau.
    Như bên mình thì sẽ làm các bước sau:
    1. Tư vấn và soạn văn bản đặt cọc.
    2. Soạn thảo, công chứng HĐ mua bán.
    3. Khai thuế.
    4. Đăng bộ sang tên.
    Mức phí trung bình bên mình là 4.000.000 đồng (chưa bao gồm các khoản nộp cho cơ quan nhà nước, công chứng)

Chỉnh sửa cuối: 10/12/15
  18. loc9000 Thành Viên Cấp 6

còn % phí môi giới khoảng bao nhiêu bạn, ví dụ môi giới là từ a-z như tìm nhà, kiểm tra giấy tờ hợp lệ, làm các thủ tục hợp đồng mua bán...

19. backmask923 Thành Viên Cấp 3

Chào bạn,
    Phí môi giới thì tuỳ vào giá trị nhà đất của bạn, giao động từ 0.5% đến 5%, giá nhà đất càng cao thì phí môi giới càng thấp.

20. hoangkhiem36 Thành Viên Kim Cương

Cám ơn bạn rất nhiều ,hy vọng có dịp ae uống cafe và ăn nhậu nữa ,kakaka
    Sẵn dịp bạn có thể chỉ giúp ;
    Trường hợp 1 : mình mua hay bán 1 căn duy nhất thì phải đóng tất cả các khoản thuế nào ,hi
    Trường hợp 2 : sau này mình mua hay bán căn nhà thứ 2 (cả 2 đều đứng tên sổ hồng cho nó chắc ăn,kakak ) , thì phải đóng tất cả cấc khoản thuế nào ,hi
    Cám ơn bạn rất nhiều
    Thân mến